Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

IndiaNewsUpdate : मुस्लिम मुलांना भडकवण्याचा प्रयत्न , एनआयएच्या पथकाच्या पुण्यातही धाडी …

Spread the love

नवी दिल्ली : मुस्लिम मुलांना भडकावण्यावरून एनआयएच्या दिल्ली मुख्यालयात दाखल झालेल्या गुन्ह्याच्या तपासादरम्यान, सिवनी जिल्ह्यात संशयास्पद आणि बेकायदेशीर हालचालींची माहिती मिळाल्यावर एनआयएच्या पथकांनी शनिवारी (11 मार्च) मध्य प्रदेशातील सिवनी येथे चार ठिकाणी आणि पुणे, महाराष्ट्रातील एका ठिकाणी शोध घेतला असून आज एनआयएचे पथक तपासासाठी सिवनी मुख्यालयात पोहोचले होते.


एनआयए टीम बेकायदेशीर क्रियाकलाप (प्रतिबंध) कायद्याच्या (यूएपीए) कलमांव्यतिरिक्त भारतीय दंड संहिता (आयपीसी) च्या कलम 121, 121 ए अंतर्गत दिल्लीत दाखल झालेल्या प्रकरणाची चौकशी करत आहे. तपासानंतर, एनआयएच्या पथकांनी इस्लामिक स्टेट-खोरासान प्रांत (ISKP) प्रकरणातील संशयित, पुणे येथील तलहा खान आणि सिवनी येथील अक्रम खान यांच्या घरांची झडती घेतली.

दिल्लीत गुन्हा दाखल झाला

दिल्लीतील ओखला येथून काश्मिरी जोडपे जहांजैब सामी वानी आणि त्याची पत्नी हिना बशीर बेग यांना अटक केल्यानंतर दिल्ली पोलिसांच्या स्पेशल सेलने सुरुवातीला हा गुन्हा दाखल केला होता. हे जोडपे ISKP शी संलग्न असल्याचे आढळून आले. तपासादरम्यान, एनआयएकडून तपास सुरू असलेल्या अन्य एका प्रकरणात आधीच तिहार तुरुंगात बंद असलेल्या अब्दुल्ला बाशीथ या आरोपीची भूमिका समोर आली. याशिवाय एनआयएने शिवमोग्गा IS कट प्रकरणी सिवनीमध्ये आणखी 3 ठिकाणी शोध घेतला.


ज्या ठिकाणांची झडती घेण्यात आली त्यात संशयित अब्दुल अजीज सल्फी आणि शोएब खान यांच्या निवासी आणि व्यावसायिक जागेचा समावेश आहे. मध्य प्रदेशचे गृहमंत्री नरोत्तम मिश्रा यांनी सांगितले की एनआयएने अब्दुल अजीज सल्फी आणि शोएब खान यांना जबलपूरला नेले आणि चौकशीनंतर नोटीस देऊन दोघांनाही सोडून दिले. नोटीस दिल्यानंतर त्यांना बेंगळुरूला बोलावण्यात आले आहे.

एजन्सीने म्हटले आहे की शिवमोग्गा प्रकरणात परदेशातून रचलेल्या कटाच्या अनुषंगाने, आरोपी मोहम्मद शरीक, माझ मुनीर खान, यासीन आणि इतरांनी सार्वजनिक आणि खाजगी मालमत्ता जसे की गोदामे, दारू विक्रेते यांना लक्ष्य केले आणि जाळपोळ आणि हिंसाचाराची कृत्ये केली. त्यांचे हँडलर परदेशात आहेत. तोडफोडीच्या २५ हून अधिक घटना घडवून आणल्या.

एजन्सीने निवेदनात काय म्हटले आहे?

एजन्सीने सांगितले की, आरोपींनी मॉक आयईडी स्फोटही केला. त्याला त्याच्या ऑनलाइन हँडलरच्या वतीने क्रिप्टोकरन्सीद्वारे पैसे देण्यात आले. मोठ्या कटाचा एक भाग म्हणून, आरोपी मोहम्मद शारिकने 19.11.2022 रोजी कादरी मंदिर, मंगळुरू येथे IED स्फोट करण्याची योजना आखली. मात्र, आरोपी गुन्ह्याची अंमलबजावणी करण्यासाठी जात असतानाच अपघातादरम्यान आयईडीचा स्फोट झाला होता.


‘निवडणुकीत मतदान करणे मुस्लिमांसाठी पाप आहे’

तो म्हणाला, अब्दुल सल्फी सिओनी, 40, हे जामिया मशिदीत मौलाना आहेत, तर शोएब, 26, ऑटोमोबाईलचे सुटे भाग विकतात. सल्फी आणि त्याचा साथीदार शोएब ‘निवडणुकीत मतदान करणे मुस्लिमांसाठी पाप आहे’ इत्यादी हानिकारक विचारांचा सक्रियपणे प्रचार करताना आढळला. मौलाना अझीझ सल्फी यांच्या नेतृत्वाखालील गट मध्य प्रदेश, महाराष्ट्र आणि अनेक दक्षिणेकडील राज्यांतील निरपराध मुस्लिम तरुणांना यूट्यूबवर भडकाऊ भाषणांद्वारे कट्टरपंथी बनविण्याच्या प्रक्रियेत होता.

सिवनी जिल्ह्यातही अशा कट्टरपंथी व्यक्तींना एकत्र आणण्याचा त्यांचा प्रयत्न होता. झडतीदरम्यान जप्त करण्यात आलेल्या साहित्यावरून असे समजले आहे की, हा गट अफगाणिस्तानसह विविध जिहादी संघटनांमध्ये सुरू असलेल्या कारवाया आणि घटनांबाबत सक्रियपणे माहिती गोळा करत होता.

26 वस्तू जप्त केल्या

तरुणांपर्यंत असा खोटा प्रचार करण्यासाठी ते सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म वापरत असल्याचे एजन्सीने म्हटले आहे. अशा प्रयत्नांना पुढे करत अझीझ सल्फी कर्नाटकातील अटक आरोपी मेजर मुनीर अहमदच्या संपर्कात होता. NIA ने नोव्हेंबर 2022 मध्ये माजला अटक केली होती. एनआयए टीमला या लोकांकडून अनेक मोबाईल सिम कार्ड, हार्ड डिस्क आणि मेमरी कार्ड मिळाले आहेत. त्यांच्याकडून सुमारे २६ साहित्य जप्त करण्यात आले आहे.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!