Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

WorldNewsUpdate : युनायटेड नेशन्समध्ये प्रथमच १९५ देशातील जागतिक नेत्यांनी साजरी केली दोन दिवसीय आंबेडकर जयंती

Spread the love

न्यूयॉर्क : न्यूयॉर्कमधील संयुक्त राष्ट्रांच्या मुख्यालयात डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांच्या 133 व्या जयंतीनिमित्त दोन दिवसीय महत्त्वपूर्ण कार्यक्रमाचे आयोजन करून डॉ . बाबासाहेब आंबेडकरांना आदरांजली अर्पण करण्यात आली. या कार्यक्रम जगातील १९५ देशांतील नेते आणि प्रतिनिधींनी आपला सहभाग नोंदवला. फाऊंडेशन फॉर ह्युमन होरायझन या संयुक्त राष्ट्रांशी संलग्न असलेल्या एनजीओने- संयुक्त राष्ट्रांच्या इतिहासात पहिल्यांदाच डॉ. आंबेडकरांना दोन पूर्ण दिवस समर्पित केले होते, १४ एप्रिल हा दिवस यूएनमध्ये समानता दिवस म्हणूनही साजरा केला जातो.

या वर्षीचा उत्सव कॅनडा, युक्रेन, यूके, यूएसए, ऑस्ट्रेलिया, दक्षिण आफ्रिका आणि नेपाळ यांसारख्या देशांतील आंतरराष्ट्रीय प्रतिनिधींच्या उपस्थितीने चिन्हांकित करण्यात आला, ज्याने डॉ. आंबेडकरांच्या योगदानाबद्दल जागतिक आदर आणि मान्यता यावर भर दिला. दरम्यान भारतात होत असलेल्या निवडणुकांमुळे भारताचे राजदूत या कार्यक्रमाला उपस्थित राहू शकले नाही मात्र भारताचे पंतप्रधान मोदी यांनी कार्यक्रमाचे संयोजक, दिलीप म्हस्के यांचे अभिनंदन करून कार्यक्रमाचे महत्त्व अधोरेखित केल्याचे म्हस्के यांनी सांगितले.

कार्यक्रमाला उपस्थित हॉलिवूड सिनेमा ब्लॅक पॅन्थर मधील अभिनेत्री डॅनाई गुरिरा सोबत संयोजक दिलीप म्हस्के

हा कार्यक्रम “शाश्वत विकास उद्दिष्टांसाठी युवा-नेतृत्व समाधान ” आणि “हार्मनी हाय: एम्पॉवरिंग पीक्स, न्युचरिंग फ्युचर्स या दोन थीमॅटिक चर्चांवर केंद्रित होता. जगभरातील 1,000 हून अधिक जण या कार्यक्रमात सहभागी झाले होते. या कार्यक्रमात दोन धोरणात्मक पेपर तयार करण्यात आले, जे सप्टेंबरमध्ये संयुक्त राष्ट्रांच्या आमसभेत सादर केले जाणार आहेत.

यावेळी बोलताना फाऊंडेशन फॉर ह्यूमन होरायझनचे अध्यक्ष दिलीप म्हस्के यांनी डॉ. आंबेडकरांची आंतरराष्ट्रीय स्तरावरील वाढती ओळख लक्षात घेऊन कार्यक्रम आयोजित केल्याबद्दल समाधान व्यक्त केले: “नेल्सन मंडेला यांच्यानंतर, डॉ. बी. आर. आंबेडकर हे असे नेते आहेत ज्यांची जयंती युनायटेड येथे जागतिक नेत्यांनी साजरी केली. यूएसए मधील 5 दशलक्ष भारतीय अमेरिकन आणि 1.4 अब्ज भारतीयांसाठी ही अभिमानाची बाब आहे.

या कार्यक्रमात फुलमन चौधरी, हनीह मोघानी, लुईसा कास्टनेडा आणि अलेक्सी त्सायकारेव्ह यांच्यासह अनेक मान्यवर वक्ते उपस्थित होते, ज्यांनी स्वदेशी सशक्तीकरण आणि शाश्वत विकासासाठी विविध धोरणांवर चर्चा केली. जागतिक स्तरावर शाश्वत पद्धतींना चालना देण्यासाठी तरुण आणि स्थानिक लोकसंख्येच्या महत्त्वाच्या भूमिकेवर जोर देऊन डॉ. आंबेडकरांच्या दूरदृष्टीशी जुळवून घेण्यासाठी या चर्चेची रचना करण्यात आली होती.

युनायटेड नेशन्समधील या मेळाव्याने केवळ डॉ. आंबेडकरांच्या चिरस्थायी प्रभावाचा गौरव केला नाही तर समकालीन जागतिक आव्हानांना तोंड देण्यासाठी त्यांच्या आदर्शांचा समावेश करण्यासाठी जगभरातील राष्ट्रांच्या एकत्रित प्रयत्नांचे प्रदर्शनही केले. अशा प्रभावशाली व्यासपीठांद्वारे डॉ. आंबेडकरांचा वारसा भावी पिढ्यांना अधिक न्याय्य आणि समृद्ध जगासाठी प्रेरणा आणि मार्गदर्शन करत असल्याची भावना म्हस्के यांनी व्यक्त केली आहे.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!