Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

IndiaNewsUpdate : खासगी क्षेत्रात काम करणाऱ्या करोडो लोकांसाठी एक वाईट बातमी आहे…

Spread the love

नवी दिल्ली : खासगी क्षेत्रात काम करणाऱ्या करोडो लोकांसाठी एक वाईट बातमी आहे. येत्या काही दिवसांत पीएफवरील व्याज कमी होऊ शकते. यामुळे खाजगी नोकरी करणाऱ्यांसाठी सामाजिक सुरक्षेचा एकमेव आधार कमकुवत होऊ शकतो. मोदी सरकारने याबाबत एक  निर्णय घेतला असल्याचे वृत्त आहे.

याबाबत इंडियन एक्स्प्रेसने आरटीआयच्या हवाल्याने ही माहिती दिली आहे. या वृत्तानुसार, 2021-22 या आर्थिक वर्षात EPFO ​​ला सरप्लसचा अंदाज घेऊनही तोटा झाला होता. असे मानले जात होते की EPFO ​​कडे 449.34 कोटी रुपये अधिशेष असतील, तर 197.72 कोटी रुपयांची तूट असेल. त्यानंतर पीएफवर दिल्या जाणाऱ्या व्याजदराचा पुनर्विचार करण्याचा निर्णय घेण्यात आला.

व्याजावर अर्थ मंत्रालयाची ही भूमिका अशी आहे….

सध्या पीएफवर मिळणारे व्याज आधीच कमी आहे. EPFO ने आर्थिक वर्ष 2022-23 साठी PF वर 8.15 टक्के व्याजदर निश्चित केला आहे. ईपीएफमुळे होणारे नुकसान लक्षात घेऊन पीएफच्या व्याजदराचा पुनर्विचार करणे आवश्यक असल्याचे अर्थ मंत्रालयाचे मत आहे. पीएफचे उच्च व्याजदर कमी करून ते बाजारभावाच्या बरोबरीने आणण्याची गरज आहे.

फक्त या योजनेत पीएफपेक्षा जास्त व्याज आहे

सध्या पीएफवर मिळालेल्या व्याजाची बाजाराशी तुलना केली तर ते खरोखरच जास्त आहे. लहान बचत योजनांमध्ये, फक्त एक ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना आहे, ज्यावर सध्या पीएफपेक्षा जास्त व्याज मिळत आहे. या योजनेचा व्याजदर सध्या ८.२० टक्के आहे. सुकन्या समृद्धी योजनेपासून ते नॅशनल सेव्हिंग सर्टिफिकेट (NSC) पर्यंत प्रत्येक गोष्टीवर व्याजदर PF पेक्षा कमी आहेत. या कारणास्तव, वित्त मंत्रालय बर्याच काळापासून पीएफचे व्याज 8 टक्क्यांपेक्षा कमी करण्याचा सल्ला देत आहे. दुसरीकडे, जर आपण पीएफवर आधीच मिळणाऱ्या व्याजावर नजर टाकली तर सध्या दर कमी आहेत. पीएफवरील व्याज सातत्याने कमी होत आहे. आर्थिक वर्ष 2015-16 मध्ये पीएफवरील व्याजदर 8.80 टक्क्यांवरून 8.70 टक्के करण्यात आला होता. कामगार संघटनांच्या विरोधानंतर ते पुन्हा 8.80 टक्के करण्यात आले. त्यानंतर पीएफवरील व्याजदर कमी होत गेले आणि 2021-22 मध्ये 8.10 टक्क्यांच्या खालच्या पातळीवर आले. 2022-23 मध्ये त्यात किरकोळ वाढ करून 8.15 टक्के करण्यात आली.

ईपीएफओचे 6 कोटींहून अधिक सदस्य आहेत

खाजगी क्षेत्रात काम करणाऱ्या करोडो लोकांसाठी पीएफ हा सामाजिक सुरक्षेचा सर्वात मोठा आधार आहे. यामुळे सेवानिवृत्तीनंतरच्या जीवनासाठी निधी तयार करण्यात मदत होते. पीएफवर चांगले व्याज मिळाल्याने करोडो लोकांना फायदा होत आहे. पीएफ पैशाचे व्यवस्थापन EPFO ​​म्हणजेच कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी संघटनेद्वारे केले जाते. सध्या EPFO ​​च्या ग्राहकांची संख्या 6 कोटींहून अधिक आहे.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!