Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

EducationNewsUpdate : दिल्ली विद्यापीठाच्या अभ्यासक्रमात आता आधी सावरकर , मग गांधी मग आंबेडकर , कवी मोहम्मद इक्बाल आऊट !!

Spread the love

नवी दिल्ली : दिल्ली विद्यापीठाच्या कार्यकारी परिषदेची बैठक शुक्रवारी दुपारी १२ वाजल्यापासून सुरू आहे. डीयूचे रजिस्ट्रार विकास गुप्ता यांच्या म्हणण्यानुसार, अभ्यासक्रमात बदल करण्याच्या अनेक प्रस्तावांवर आतापर्यंत निर्णय घेण्यात आले आहेत. यामध्ये डीयू अभ्यासक्रमात वीर सावरकरांचा समावेश करण्याच्या निर्णयाचा समावेश आहे. बीए राज्यशास्त्र ५ व्या सेमिस्टरच्या अभ्यासक्रमात वीर सावरकरांच्या तत्त्वज्ञानाचा समावेश करण्यात येणार आहे. दुसरीकडे, कवी मोहम्मद इक्बाल यांचे साहित्य डीयूच्या अभ्यासक्रमातून काढून टाकण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे.

आतापर्यंत मिळालेल्या माहितीनुसार, दिल्ली विद्यापीठाच्या शैक्षणिक परिषदेने या बदलांबाबतचा प्रस्ताव एक आठवड्यापूर्वी आयोगाकडे पाठवला होता. आज सकाळी १२ वाजल्यापासून DU EC ची बैठक सुरू आहे. कार्यकारिणीची बैठक सायंकाळी सहा वाजेपर्यंत सुरू राहण्याची शक्यता आहे.ईसीच्या या निर्णयापूर्वी दिल्ली विद्यापीठाच्या अभ्यासक्रमात वीर सावरकरांचा समावेश नव्हता, तर राष्ट्रपिता महात्मा गांधी हे पाचव्या सत्रात शिकवले जात होते.

गांधींच्या आधी सावरकरांचा समावेश करणे चुकीचे आहे

डीयू ईसीच्या ताज्या निर्णयानंतर आता बीए अभ्यासक्रमाच्या पाचव्या सेमिस्टरमध्ये वीर सावरकर, सहाव्या सेमिस्टरमध्ये बाबासाहेब डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर आणि सातव्या सेमिस्टरमध्ये महात्मा गांधी यांचा समावेश करण्यात आला आहे. अॅकॅडमिक कौन्सिलचे सदस्य आलोक रंजन पांडे यांच्या म्हणण्यानुसार, सावरकरांना शिकवण्यास आमचा कोणताही आक्षेप नाही, पण त्यांना गांधी आणि त्यांच्या शिकवणीपुढे शिकवले जाऊ नये. दिल्ली विद्यापीठाच्या या निर्णयानंतर पदवी अभ्यासक्रमाच्या अभ्यासक्रमात विनायक दामोदर वीर सावरकर यांच्या विचारधारेवरील काही प्रकरणांचा समावेश करण्यात येणार आहे. राष्ट्रीय शैक्षणिक धोरण २०२० अंतर्गत DU च्या अभ्यासक्रमांमध्ये बदल केले जात आहेत. वीर सावरकरांचा अभ्यासक्रमात समावेश करण्यास अनेक दिवसांपासून डीयूचा एक गट विरोध करत होता, हे येथे उल्लेखनीय.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!