Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

Sexual abuse of wrestlers : कुस्तीपटूंचे लैंगिक शोषण , अशी आहे तपासाची प्रगती , पुढील आठवड्यात आरोपपत्र दाखल

Spread the love

नवी दिल्ली : लैंगिक छळाच्या आरोपांनी घेरलेले कुस्तीगीर संघटनेचे अध्यक्ष आणि भाजप खासदार ब्रिजभूषण शरण सिंह यांच्या अडचणीत आणखी वाढ होऊ शकते. गुन्ह्याचे दृश्य पुन्हा तयार करण्यासाठी दिल्ली पोलीस महिला कुस्तीपटूसह रेसलिंग फेडरेशन ऑफ इंडियाच्या कार्यालयात पोहोचले. यापूर्वी आंतरराष्ट्रीय पंच जगबीर सिंग यांनी ब्रिजभूषण सिंग यांच्याविरोधात दिल्ली पोलिसांसमोर साक्ष दिली होती.

आज तकशी संवाद साधताना त्यांनी सांगितले की, एका महिला कुस्तीपटूने ब्रिजभूषणच्या दोरीपासून स्वतःची सुटका केली होती. तिने ब्रिजभूषणला दूर ढकलले होते. जगबीर सिंग २००७ पासून आंतरराष्ट्रीय कुस्ती पंच आहेत.

एका घटनेचा संदर्भ देत त्यांनी सांगितले की ब्रिजभूषण महिला कुस्तीपटूंच्या शेजारी उभे होते. तेंव्हा त्यांच्यासोबत  उभ्या असलेल्या महिलेला असुरक्षित वाटत होते. तेंव्हा तिने स्वतःला ब्रिजभूषणपासून मुक्त केले, तिने ब्रिजभूषणला धक्का दिला, मग काहीतरी बोलून निघून गेली.

जगबीर सिंह यांनी सांगितले की, महिला कुस्तीपटू ब्रिजभूषण यांच्या शेजारी उभी होती, परंतु त्यानंतर ती समोर आली. ही महिला कुस्तीपटू कशी प्रतिक्रिया देत होती हे मी पाहिले आणि ती अस्वस्थ होती. जगबीर म्हणाला की, मी फुकेतमध्ये होतो, लखनऊमध्येही होतो आणि ब्रिजभूषण महिला कुस्तीपटूंना त्रास देत असल्याचे मी पाहिले आहे.

लैंगिक छळाच्या 2 गुन्ह्यांची पोलिस चौकशी करत आहेत

खरं तर, विनेश फोगट, साक्षी मलिक आणि बजरंग पुनिया यांच्या नेतृत्वाखाली सर्व कुस्तीपटूंनी कुस्ती संघाचे अध्यक्ष आणि भाजप खासदार ब्रिजभूषण शरण सिंह यांच्याविरोधात आघाडी उघडली आहे. कुस्तीपटूंनी ब्रिजभूषण शरण यांच्यावर लैंगिक छळाचा आरोप केला आहे. ब्रिजभूषण यांच्या अटकेच्या मागणीवर ते ठाम आहेत. दुसरीकडे, दिल्ली पोलिसांनी ७ महिला कुस्तीपटूंच्या तक्रारीवरून ब्रिजभूषण विरोधात दोन गुन्हे दाखल केले आहेत. या प्रकरणांचा दिल्ली पोलिसांचा तपास अंतिम टप्प्यात आहे.

दिल्ली पोलिसांची एसआयटी पुढील आठवड्यापर्यंत तपास अहवाल न्यायालयात सादर करू शकते. याप्रकरणी पोलिसांनी २०८ जणांची चौकशी केली आहे. यात तक्रारदार, साक्षीदार, ब्रिजभूषण यांचे निकटवर्तीय आणि कुटुंबीयांचा समावेश आहे. या लोकांना तक्रारदारांनी केलेले आरोप आणि एफआयआरमध्ये नोंदवलेल्या घटनांबाबत चौकशी करण्यात आली आहे.

पोलिसांनी दिलेल्या माहितीनुसार, हे प्रकरण अत्यंत संवेदनशील असून सर्व तांत्रिक उपकरणांचा वापर करून तपास करण्यात येत आहे. कॉल डिटेल रेकॉर्डचे विश्लेषण केले जात आहे आणि तपासादरम्यान गोळा केलेले व्हिडिओ आणि छायाचित्रे यांची कसून तपासणी केली जात आहे.

कुस्तीपटूंचे आंदोलन  १५ जूनपर्यंत स्थगित

याप्रकरणी सरकारच्या निमंत्रणावरून कुस्तीपटूंनी केंद्रीय क्रीडा मंत्री अनुराग ठाकूर यांची भेट घेतली होती. क्रीडामंत्र्यांच्या आश्वासनानंतर कुस्तीपटूंनी १५ जूनपर्यंत आंदोलन स्थगित केले आहे.

कुस्तीपटूंना सरकारकडून आश्वासन देण्यात आले आहे की १५ जूनपर्यंत सिंग यांच्यावर आरोपपत्र दाखल केले जाईल आणि भारतीय कुस्ती महासंघ (WFI) च्या निवडणुका जूनच्या अखेरीस होतील.

बैठकीत काय ठरले ?

केंद्रीय क्रीडा मंत्र्यांच्या बैठकीत ठरलेल्या गोष्टी

१. १५ जूनपर्यंत तपास पूर्ण करून पोलीस ब्रिजभूषण यांच्याविरोधात आरोपपत्र दाखल करतील .
२. WFI च्या निवडणुका ३० जूनपर्यंत होतील.
३.  28 मेच्या घटनेप्रकरणी पैलवानांवर दाखल झालेले गुन्हे मागे घेतले जातील.
WFI च्या ICC ची स्थापना केली जाईल आणि एक महिला त्याचे नेतृत्व करेल.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!