Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

SupremeCourtNewsUpdate : ट्रान्सजेंडर व्यक्ती, समलिंगी पुरुष, महिला लैंगिक कर्मचारी यांच्या रक्तदान प्रकरणावर सर्वोच्च न्यायालयात सुनावणी

Spread the love

नवी दिल्ली : केंद्रीय आरोग्य आणि कुटुंब कल्याण मंत्रालयाने रक्तदाता मार्गदर्शक तत्त्वांना आव्हान देणाऱ्या याचिकेत आपले प्राथमिक शपथपत्र दाखल केले. या याचिकेत ट्रान्सजेंडर व्यक्ती, समलिंगी पुरुष, महिला लैंगिक कर्मचारी इत्यादींना रक्तदान करण्यापासून पूर्णपणे बंदी घालणाऱ्या मार्गदर्शक तत्त्वांना आव्हान देण्यात आले आहे. रक्तदात्यांमधून वगळण्यात येणार्‍या लोकसंख्येच्या गटाचे निर्धारण नॅशनल ब्लड ट्रान्सफ्युजन कौन्सिल (NBTC, डॉक्टर आणि वैज्ञानिक तज्ज्ञांचा समावेश असलेली संस्था) द्वारे केले गेले आहे आणि ते वैज्ञानिक पुराव्यांवर आधारित आहे.


येथे प्रतिज्ञापत्राने असा युक्तिवाद केला की याचिकेत उपस्थित केलेले मुद्दे कार्यकारिणीच्या कक्षेत येतात आणि वैयक्तिक अधिकारांच्या दृष्टीकोनातून न पाहता सार्वजनिक आरोग्याच्या दृष्टीकोनातून विचार करणे आवश्यक आहे. थंगजाम सांता सिंग, ट्रान्सजेंडर समुदायाचे सदस्य, यांनी अधिवक्ता अनिंदिता पुजारी यांच्यामार्फत दाखल केलेल्या जनहित याचिका, एनबीटीसी आणि राष्ट्रीय एड्स नियंत्रण संस्थेने “रक्तदात्याची निवड आणि रक्तदाता संदर्भ, 2017 वर मार्गदर्शक तत्त्वे” ला विरोध केला आहे. केंद्रीय आरोग्य मंत्रालय ऑक्टोबर 2017 मध्ये गेले. वरील मार्गदर्शक तत्त्वांची कलम 12 आणि 51 ट्रान्सजेंडर व्यक्ती, समलिंगी पुरुष आणि महिला लैंगिक कामगारांना उच्च-जोखीम एचआयव्ही/एड्स श्रेणी मानतात आणि त्यांना रक्तदान करण्यापासून प्रतिबंधित करते.

दरम्यान उपस्थित केलेल्या आव्हानाचा मुकाबला करण्यासाठी, प्रतिज्ञापत्र हा दावा सिद्ध करण्याचा प्रयत्न करते की ती व्यक्ती खरोखरच ‘जोखमीवर’ आहे. यासाठी प्रतिज्ञापत्रात खालील समवयस्क-पुनरावलोकन केलेल्या अभ्यासांचा उल्लेख करण्यात आला आहे.

प्रतिज्ञापत्रात म्हटले होते की ,

“… बहुतेक युरोपियन देशांमध्ये लैंगिकदृष्ट्या सक्रिय MSM ला रक्तदान करण्यापासून कायमचे प्रतिबंधित केले जाते.”

प्रतिज्ञापत्रात असा युक्तिवाद केला आहे की रक्त संक्रमण प्रणाली ही भारतातील आरोग्य सेवा प्रणालीचा एक महत्त्वाचा पैलू आहे आणि सुरक्षितता, गुणवत्ता, क्लिनिकल परिणामकारकता आणि रक्ताची उपलब्धता याची खात्री करण्यासाठी सार्वजनिक आरोग्याची मोठी जबाबदारी आहे. प्रतिज्ञापत्रात नमूद केले आहे की भारताच्या रक्त संक्रमण प्रणालीची अखंडता मजबूत करणे आवश्यक आहे, ज्यामुळे त्यावर पूर्णपणे अवलंबून असलेल्या लोकांमध्ये आत्मविश्वास निर्माण होईल. पुढे असा युक्तिवाद करण्यात आला की उच्च-जोखीम गटांचे रक्त घेणे हा राष्ट्रीय रक्त धोरणाचा एक भाग आहे, जो सुरक्षित रक्तदाता पूलवर भर देतो.

याचिकाकर्त्याचे निवेदन

याचिकेत असा युक्तिवाद करण्यात आला की वरील श्रेणीतील व्यक्तींना केवळ त्यांच्या लिंग ओळख/लैंगिक अभिमुखतेच्या आधारावर वगळणे केवळ अन्यायकारक नाही तर अवैज्ञानिक देखील आहे.

याचिकेत म्हटले आहे की ,

“दात्यांकडून गोळा केलेल्या सर्व रक्त युनिट्सची हेपेटायटीस बी, हिपॅटायटीस सी आणि एचआयव्ही/एड्ससह संसर्गजन्य रोगांसाठी तपासणी केली जाते, म्हणून त्यांना रक्तदान करण्यापासून कायमचे वगळण्यात आले आहे आणि त्यांना फक्त त्यांची लिंग ओळख ओळखण्याची परवानगी आहे आणि त्या आधारावर लैंगिक संबंधांना उच्च धोका म्हणून वर्गीकृत केले जाते. ओळख. अभिमुखता हे इतर रक्तदात्यांच्या बरोबरीने वागण्याच्या त्यांच्या अधिकाराचे उल्लंघन आहे.”

“नकारात्मक स्टिरियोटाइपवर आधारित ट्रान्सजेंडर व्यक्ती, पुरुष आणि महिला लैंगिक कर्मचार्‍यांशी लैंगिक संबंध ठेवण्यावर बंदी म्हणजे घटनेच्या कलम 14 आणि 15 अंतर्गत भेदभाव करणे आणि अनुच्छेद 14 अंतर्गत समान सन्मान नाकारणे, कारण ते सामाजिक सहभाग आणि आरोग्य सेवेतील गुणवत्तेमध्ये कमी प्रतिनिधित्व करतात.”

लिंग ओळखीच्या आधारावर पुढे ढकलले जाऊ नये म्हणून रक्तदानावरील जगभरातील मार्गदर्शक तत्त्वे अद्यतनित करण्यात आली आहेत आणि ते शेवटच्या उच्च-जोखीम लैंगिक संपर्कापासून केवळ 3 महिने किंवा 45 दिवस पुढे ढकलण्याची परवानगी देतात असा दावा केला आहे.

या पार्श्वभूमीवर याचिकेत म्हटले आहे की,

“…रक्तदात्याची मार्गदर्शक तत्त्वे सर्व रक्तदात्यांसाठी वैयक्तिक दृष्टिकोनावर आधारित असणे आवश्यक आहे, जोखमीवर नाही आणि ओळखीवर नाही. सध्याची वादग्रस्त मार्गदर्शक तत्त्वे कलंकित आहेत कारण ती HIV विषाणू प्रत्यक्षात कसे कार्य करतात यावर आधारित नाहीत. ते आधारित आहेत. विशिष्ट क्रियाकलापांमध्ये गुंतलेल्या वास्तविक जोखमींवर, परंतु केवळ देणगीदारांच्या ओळखीवर आधारित, जसे की ते ट्रान्सजेंडर, समलिंगी किंवा उभयलिंगी पुरुष किंवा महिला लैंगिक कामगार आहेत.


शेवटी, याचिकाकर्ता आग्रह करतो की कोविड-19 चे संकट पाहता जिथे आपत्कालीन आणि वैकल्पिक शस्त्रक्रिया आणि उपचारांसाठी पूर्वीपेक्षा जास्त रक्त आवश्यक आहे, ट्रान्सजेंडर समुदायाच्या सदस्यांनी त्यांच्या कुटुंबाच्या आणि समुदायाच्या उदारतेवर अवलंबून राहणे महत्त्वाचे आहे. साथीच्या रोगाने बाधित झालेल्या लोकांना जीवनरक्षक रक्त मिळावे यासाठी सभासदांच्या मागण्या पूर्ण करणे पूर्वीपेक्षा अधिक महत्त्वाचे आहे.

मंत्रालयाची प्रतिक्रिया

मंत्रालयाने याचिकाकर्त्याच्या युक्तिवादाला उत्तर दिले की हिपॅटायटीस बी, हिपॅटायटीस सी आणि एचआयव्ही/एड्स यासह संसर्गजन्य रोगांसाठी रक्त चाचण्या केल्या जात आहेत, ज्यामुळे रक्तसंक्रमणाद्वारे प्रसारित संक्रमणाचा धोका कमी होतो. प्रतिज्ञापत्रात असा युक्तिवाद करण्यात आला आहे की निवासी संसर्ग हा विंडो कालावधी आहे आणि या कालावधीत ज्या व्यक्तीकडून रक्त काढले गेले आहे त्याला संसर्ग झाला असला तरीही या कालावधीत संसर्ग आढळून येत नाही.


चौकशी तंत्रज्ञानाच्या मर्यादा लक्षात घेता याचिकाकर्त्याची सबमिशन टिकाऊ नाही, असा युक्तिवाद मंत्रालयाने केला. हे निदर्शनास आणून देण्यात आले की भारतातील बहुतेक रक्तपेढ्या नॉन-न्यूक्लिक अॅसिड चाचणी तंत्रज्ञान वापरतात आणि जेथे NAT उपलब्ध आहे, तेथे 10-33 दिवसांचा विंडो कालावधी अजूनही अस्तित्वात आहे.

भारतात उपलब्ध असलेले मर्यादित तंत्रज्ञान लक्षात घेता, प्रतिज्ञापत्राने असा युक्तिवाद केला की याचिकाकर्त्याच्या युक्तिवादात ट्रान्सजेंडर व्यक्ती, समलिंगी पुरुष आणि महिला लैंगिक कामगारांना पूर्णपणे वगळण्याऐवजी स्थगिती कालावधी विचारात घेतला जाऊ शकतो.
प्रतिज्ञापत्रात म्हटले आहे की, “वरील मर्यादांमुळे असे सादर केले जाते की सर्वात प्रगत चाचणी तंत्रज्ञान कधीही पूर्णपणे पुरावा असू शकत नाही आणि सर्वात महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे उपलब्ध वैज्ञानिक निकषांची पूर्तता करू शकणार्‍या व्यक्तींपर्यंत रक्तदात्यांचा पूल मर्यादित करणे. “पुरावा असे सूचित करतो की रक्तसंक्रमणामुळे संक्रमित संक्रमणाचा धोका कमी असतो.” प्रतिज्ञापत्र सूचित करते की ट्रान्सजेंडर व्यक्ती, समलिंगी पुरुष आणि महिला लैंगिक कामगार हे उपेक्षित गट आहेत आणि हा कलंक त्यांना वेळेवर उपचार घेण्यापासून प्रतिबंधित करतो. प्रतिज्ञापत्रात जोडले गेले आहे की, “या गटांमधून नवीन उदयोन्मुख रोगांचा प्रसार होण्याचा उच्च धोका आहे.” MSM मध्ये जास्त धोका असलेल्या माकडपॉक्सच्या अलीकडच्या प्रकरणात दिसून आलेला धोका देखील आहे.”

समलिंगी विवाहांना कायदेशीर मान्यता देण्यास विरोध

दरम्यान दुसऱ्या एका याचिकेत केंद्र सरकारने समलिंगी विवाहांना कायदेशीर मान्यता देण्यास विरोध केला आहे. वृत्तसंस्थेनुसार, केंद्राने रविवारी सर्वोच्च न्यायालयात याबाबत प्रतिज्ञापत्र दाखल केले. समलिंगी विवाहाला मान्यता मिळावी यासाठी दाखल करण्यात आलेल्या याचिकांवर सर्वोच्च न्यायालयात सोमवारी सुनावणी होणार आहे. यापूर्वी केंद्र सरकारच्या प्रतिज्ञापत्रात सरकार या विवाहांच्या बाजूने नसल्याचे नमूद केले आहे.

सुप्रीम कोर्टाने या मुद्द्यावर दिल्लीसह विविध उच्च न्यायालयांमध्ये दाखल झालेल्या सर्व याचिकांवर एकाच वेळी सुनावणी घेण्याचा निर्णय घेतला होता. 6 जानेवारी रोजी न्यायालयाने या प्रकरणाशी संबंधित सर्व याचिका स्वतःकडे वर्ग केल्या होत्या. सरन्यायाधीश डी. वाय. चंद्रचूड, न्यायमूर्ती पी. एस. नरसिंह आणि न्यायमूर्ती जे. बी. पार्डीवाला यांच्या खंडपीठासमोर सोमवारी सुनावणी होणार आहे.

56 पानी प्रतिज्ञापत्रात केंद्राचा युक्तिवाद

केंद्राने रविवारी न्यायालयात 56 पानी प्रतिज्ञापत्र दाखल केले. समलिंगी विवाह भारतीय परंपरेनुसार नाहीत, असे त्यात म्हटले आहे. पती-पत्नी या संकल्पनेशी आणि त्यांना जन्माला आलेली मुले यांच्याशी ते जुळत नाही. केंद्र सरकारने सांगितले की, सामाजिक महत्त्व लक्षात घेऊन सरकार केवळ स्त्री-पुरुषाच्या विवाहाला मान्यता देण्यास तयार आहे.


केंद्राने आपल्या प्रतिज्ञापत्रात समाजाची सद्य:स्थितीही नमूद केली आहे. केंद्राने म्हटले- अलीकडच्या काळात समाजात अनेक प्रकारचे विवाह किंवा नातेसंबंध स्वीकारले जात आहेत. यावर आमचा कोणताही आक्षेप नाही.

मंत्रालयाने प्रतिज्ञापत्रात सादर केले की ‘ट्रान्सजेंडर व्यक्तींसोबत लैंगिक संबंध ठेवणाऱ्या पुरुष आणि महिला लैंगिक कर्मचाऱ्यांना एचआयव्ही, हिपॅटायटीस बी किंवा सी संसर्गाचा धोका असतो’ हे दाखवण्यासाठी पुरेसे पुरावे आहेत. त्यात म्हटले आहे की थोडक्यात, याचिकाकर्त्यांनी एचआयव्ही, हिपॅटायटीस बी किंवा सी संसर्गाचा धोका असलेल्या व्यक्तींना वगळण्याला आव्हान दिलेले नाही, परंतु त्यांनी ट्रान्सजेंडर व्यक्ती, समलिंगी पुरुष आणि महिला लैंगिक कर्मचा-यांना ‘जोखीम’ श्रेणीमध्ये समाविष्ट करण्याला आव्हान दिले आहे.

6 सप्टेंबर 2018 रोजी सर्वोच्च न्यायालयाच्या 5 न्यायाधीशांच्या खंडपीठाने ऐतिहासिक निकालात देशातील खासगी ठिकाणी प्रौढांमधील सहमतीने समलिंगी किंवा विषमलिंगी लैंगिक संबंधांना एकमताने गुन्ह्याच्या श्रेणीतून बाहेर केले होते.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!