Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

IndiaWorldNewsUpdate : जी 20 शिखर परिषदे : पंतप्रधान मोदींनी घेतल्या जो बिडेन, ऋषी सुनक यांच्यासह अनेक मान्यवरांशी भेटी गाठी …

Spread the love

बाली : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बिडेन, ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक, फ्रान्सचे अध्यक्ष इमॅन्युएल मॅक्रॉन आणि इतर अनेक जागतिक नेत्यांशी मंगळवारी येथे झालेल्या G20 परिषदेच्या निमित्ताने अनौपचारिक चर्चा केली. यावेळी त्यांनी विविध मुद्द्यांवर या राष्ट्राध्यक्षांशी विचार विनिमय केला.


बाली येथे वार्षिक G-20 शिखर परिषदेच्या सत्राला संबोधित करताना पंतप्रधान मोदी म्हणाले की, हवामान बदल, कोविड-19 या जागतिक महामारी आणि युक्रेनच्या संकटामुळे निर्माण झालेली जागतिक आव्हाने यांनी जगात हाहाकार माजवला आहे. जागतिक पुरवठा साखळी “क्रॅश” झाली आहे. भारताच्या आगामी G20 अध्यक्षपदाचा संदर्भ देत मोदी म्हणाले की, “(गौतम) बुद्ध आणि (महात्मा) गांधी यांच्या भूमीवर जेव्हा G-20 ची बैठक होईल, तेव्हा आपण सर्व एकत्र येऊन शांततेचा भक्कम पाया घालू. ज्यामुळे जगाला एक चांगला संदेश जाईल.

दरम्यान पंतप्रधान कार्यालयाने (पीएमओ) आपल्या  ट्विटमध्ये म्हटले आहे की, “पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बिडेन यांची बाली येथे जी-20 शिखर परिषदेदरम्यान चर्चा झाली.” पंतप्रधान मोदींनी ब्रिटनचे पंतप्रधान सुनक यांचीही भेट घेतली. गेल्या महिन्यात सुनक पंतप्रधान झाल्यानंतर दोघांमधील हा पहिलाच समोरासमोर संवाद होता. पीएमओने आणखी एका ट्विटमध्ये म्हटले आहे की, “पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि ऋषी सुनक यांनी बाली येथे G20 शिखर परिषदेच्या पहिल्या दिवशी चर्चा केली.”

पीएमओने ट्विट केले की, “जी-20 शिखर परिषदेच्या सुरुवातीला राष्ट्राध्यक्ष इमॅन्युएल मॅक्रॉन यांच्याशी थोडक्यात चर्चा केली.” पंतप्रधान मोदी बुधवारी जी-20 शिखर परिषदेच्या बाजूला इंडोनेशियाचे अध्यक्ष जोको विडोडो, फ्रान्सचे अध्यक्ष मॅक्रॉन आणि सुनक यांच्यासोबत द्विपक्षीय चर्चा करतील.

पंतप्रधान मोदींनी सेनेगलचे अध्यक्ष आणि आफ्रिकन युनियनचे अध्यक्ष मॅकी साल ,  नेदरलँडचे राष्ट्राध्यक्ष मार्क रुटे, जागतिक बँकेचे अध्यक्ष डेव्हिड मालपास  ,आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधीच्या (आयएमएफ) व्यवस्थापकीय संचालक क्रिस्टालिना जॉर्जिएवा आणि आयएमएफच्या उपव्यवस्थापकीय संचालक भारतात जन्मलेल्या गीता गोपीनाथ, जागतिक व्यापार संघटनेचे (WTO) महासंचालक निओजी ओकोन्जो-इवेला यांचीही भेट घेतली.

नवी दिल्लीत परराष्ट्र व्यवहार मंत्रालयाने जारी केलेल्या एका प्रसिद्धीपत्रकानुसार, पंतप्रधानांनी पुनरुच्चार केला की G20 हे आंतरराष्ट्रीय आर्थिक सहकार्याचा  प्रमुख मंच आहे आणि जागतिक आव्हानांचा सामना करण्यासाठी प्रमुख अर्थव्यवस्थांना एकत्र आणण्याची क्षमता प्रदर्शित करणे सुरू ठेवण्याबद्दल चिंता व्यक्त करून  G20 चे महत्त्व अधोरेखित केले.

प्रसिद्धीपत्रक नुसार, मोदी म्हणाले की, त्यांच्या अध्यक्षपदाच्या काळात भारत इतर विकसनशील देशांना आवाज देईल. असुरक्षित देशांना मदत करण्याच्या G20 च्या भूमिकेवरही त्यांनी भर दिला. भारताच्या अध्यक्षतेखालील G20 च्या कार्याला पाठिंबा देण्याच्या वचनबद्धतेबद्दल मोदींनी राष्ट्राध्यक्ष विडोडो आणि अध्यक्ष बिडेन यांचे आभार मानले, असे प्रसिद्धीपत्रकात म्हटले आहे.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!