Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

IndiaWorldNewsUpdate : बुद्धांनी दाखवलेल्या मार्गावर जगाने चालण्याची गरज : जपान मध्ये बोलताहेत पंतप्रधान

Spread the love

टोकियो : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी सोमवारी जपानमधील टोकियो येथे भारतीय समुदायाला संबोधित केले. यावेळी त्यांनी भारत-जपान संबंध सुधारण्याची कटिबद्धता व्यक्त केली. भारत आणि जपान हे नैसर्गिक भागीदार असल्याचे पंतप्रधान म्हणाले. भारताच्या विकासाच्या प्रवासात जपानने महत्त्वाची भूमिका बजावली आहे आणि जपानशी भारताचे संबंध अध्यात्माचे, सहकार्याचे आणि आपुलकीचे आहेत. हिंसा, अराजकता, दहशतवाद, हवामान बदल यासारख्या आव्हानांपासून मानवतेला वाचवण्यासाठी जगाने बुद्धांनी दाखवलेल्या मार्गावर चालण्याची गरज असल्याचे ते म्हणाले.


देशाच्या विकासाच्या प्रवासाचा संदर्भ देताना पंतप्रधान म्हणाले, ‘भारताने ‘मेड इन इंडिया’ कोविड-19 लस आपल्या करोडो नागरिकांना पुरवली आणि 100 हून अधिक देशांमध्ये पाठवली. जागतिक आरोग्य संघटना (WHO) भारताच्या आशा भगिनी आहेत. डायरेक्टर जनरल्स-ग्लोबल हेल्थ लीडर्स पुरस्काराने सन्मानित. भारतातील लाखो आशा भगिनी, मातृत्वापासून ते लसीकरणापर्यंत, पोषणापासून स्वच्छतेपर्यंत देशाच्या आरोग्य मोहिमेला चालना देत आहेत.

आपली ही क्षमता निर्माण करण्यात जपान महत्त्वाचा भागीदार असल्याचे ते म्हणाले. मुंबई-अहमदाबाद हायस्पीड रेल्वे असो, दिल्ली-मुंबई इंडस्ट्रियल कॉरिडॉर असो, डेडिकेटेड फ्रेट कॉरिडॉर असो, ही भारत-जपान सहकार्याची उत्तम उदाहरणे आहेत. आम्ही लोकांच्या जीवनात सकारात्मक बदल घडवण्याचे माध्यम बनवले आहे. भारतात लोकांनी नेतृत्व केले. शासन आज खऱ्या अर्थाने कार्यरत आहे. शासनाचे हे मॉडेल वितरण प्रभावी बनवत आहे आणि लोकशाहीवरील विश्वास दृढ होण्याचे हे सर्वात मोठे कारण आहे.

पंतप्रधान म्हणाले, ‘आजच्या भारताला त्याच्या भूतकाळाचा अभिमान आहे तितकाच तो तंत्रज्ञानावर आधारित, विज्ञानावर आधारित आणि प्रतिभेवर आधारित भविष्याबाबत आशावादी आहे. जपानपासून प्रेरित होऊन स्वामी विवेकानंद म्हणाले होते की, प्रत्येक भारतीय तरुणाने आपले जीवन जगायला हवे. मला जपानला भेट द्यायलाच हवी. एकदा तरी. स्वामीजींची ही सदिच्छा पुढे घेऊन जपानमधील प्रत्येक तरुणाने आयुष्यात एकदा तरी भारताला भेट द्यावी अशी माझी इच्छा आहे.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!