Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

BudgetIndiaUpdate : काय असेल आजच्या अर्थसंकल्पात ? मंदी आणि बेरोजगारीवर मिळेल का उत्तर ?

Spread the love

नवी दिल्ली : देशाचा 2023-24 चा सर्वसाधारण अर्थसंकल्प आज सादर होणार आहे. केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन आज संसदेत अर्थसंकल्प सादर करणार आहेत. गतवर्षी महागाईचा सामना करणार्‍या जनतेला आर्थिक आघाडीवर दिलासा मिळण्याची आशा आहे आणि जागतिक मंदीच्या भीतीमुळे बाजारपेठेत बेरोजगारी वाढत असून अनेक कंपन्या कपातीच्या मार्गावर आहेत. बेरोजगारीचा दरही देशात सर्वाधिक आहे.


दरम्यान सरकारने काही प्रमाणात महागाई आटोक्यात आणली आहे, परंतु लोकांच्या अपेक्षेनुसार अद्याप अनेक पावले उचलणे बाकी आहे. 2023 च्या अर्थसंकल्पापूर्वी, आज संसदेत, राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू यांनी अर्थसंकल्पीय अधिवेशनाच्या सुरूवातीस संयुक्त सभागृहाला संबोधित केले आणि अर्थसंकल्पातील सरकारचे विचार जनतेपर्यंत पोहोचवले. त्याचवेळी आज आर्थिक पाहणीही सादर करण्यात आली. या सगळ्यात आजच्या अर्थसंकल्पात काय होऊ शकते याबद्दल लोकांमध्ये कमालीची उत्सुकता आहे.

नोकरदार लोकांना कर सूट मर्यादेत सवलत मिळू शकते

या वर्षी अलीकडेच काही राज्यांमध्ये निवडणुका प्रलंबित आहेत आणि पुढील वर्षी 2024 च्या सार्वत्रिक निवडणुका आहेत आणि नरेंद्र मोदींसाठी तो लिटमस टेस्टचा काळ असेल. पीएम मोदी निवडणुकीची पर्वा न करता कठोर निर्णय घेत असल्याचे अनेकदा भासवतात , परंतु यावेळी अर्थसंकल्पापूर्वीचे त्यांचे भाषण, अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी अनेक मंचांवरून दिलेले हावभाव आणि राष्ट्रपतींचे अभिभाषण यावरून निश्चितच काही संकेत मिळतात. अशा परिस्थितीत जास्तीत जास्त लोकांचा विश्वास जिंकण्याचा सरकारचा प्रयत्न असेल. यासाठी सरकार आयकर सवलतीच्या मर्यादेत काही बदल करण्याची शक्यता आहे जेणेकरून त्याचा फायदा थेट सर्वसामान्यांना मिळू शकेल. बाजाराशी निगडीत बचत योजनांवर लावल्या जाणाऱ्या करात काही बदल केले जाऊ शकतात जेणेकरून गुंतवणूक वाढल्यावर लोकांना त्याचा फायदा होईल. इथे सरकारला दुहेरी फायदा होईल. पब्लिकही असेल आणि पैसा बाजारात गेल्याने अर्थव्यवस्थेलाही चालना मिळेल अशी अपेक्षा व्यक्त केली जात आहे.

रोजगार निर्मितीवर भर

बेरोजगारीसाठी विरोधक मोदी सरकारवर सातत्याने हल्लाबोल करत असून 2024 च्या सार्वत्रिक निवडणुकांपूर्वी मोदी सरकारला आपली प्रतिमा बदलायची आहे, असे दिसून येत आहे. अशा परिस्थितीत अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन या अर्थसंकल्पात बेरोजगारी दूर करण्यासाठी उपाययोजनांवर भर देतील, असे मानले जात आहे.

मंदी आणि बेरोजगारीचा उच्चांक

सरकार आगामी काळात उत्पादन क्षेत्राला प्रोत्साहन देत राहील. शक्य असल्यास, संभाव्य मंदीचा प्रभाव कमी करण्याच्या दृष्टीकोनातून देशातील आर्थिक क्रियाकलापांना गती देणे हे सरकारचे पाऊल असेल. जागतिक मंदीच्या काळात भारतीय अर्थव्यवस्थेसाठी संधी शोधताना सरकारही पावले उचलेल जेणेकरून देश आणि देशातील तरुणांना त्याचा लाभ मिळू शकेल. यातून रोजगार निर्मितीवरही सरकारचा भर असणार आहे कारण देशातील मंदी आणि बेरोजगारीचा उच्चांक या दोन्ही आघाड्यांवर सरकारला हल्लाबोल करता येणार आहे. असे मानले जाते की पीएलआय योजनेचा विस्तार केला जाईल आणि काही नवीन प्रोत्साहन दिले जाऊ शकते.

स्टार्टअप्सना आणखी प्रोत्साहन

देशात स्टार्ट अप्सचे युग सुरू झाले आहे, यात शंका नाही. देशातील तरुण नोकरीच्या मानसिकतेतून बाहेर पडत आहे. मोदींच्या काळात नोकऱ्या उपलब्ध नसल्याने आणि स्टार्टअपच्या जाहिरातीमुळे लाखो तरुण नोकरी शोधणाऱ्यांऐवजी नोकऱ्या देणारे बनत आहेत. देशातील उद्योजकतेला चालना देण्यासाठी सरकार आणखी काही ठोस उपाययोजनांवर काम करणार असल्याचे अधिक स्पष्ट होत आहे. दरम्यान भूतकाळातील चुकांमधून धडा घेऊन सरकार कदाचित योजनांमध्ये काही बदल करू शकते असा अंदाज आहे. नवीन तरुणांनी या योजनांचा लाभ घ्यावा हा सरकारचा प्रयत्न असेल आणि हा मार्ग अधिक सुलभ करण्यासाठी सरकार पावले उचलेल.

रेल्वेच्या विकासाला अधिक चालना

रेल्वेच्या आधुनिकीकरणासोबतच नरेंद्र मोदी सरकार रेल्वे नेटवर्कच्या आणखी विस्तारासाठी तरतूद करणार आहे. जसे फ्रेट कॉरिडॉर बांधले जात आहेत. त्याचा आणखी विस्तार होईल. दुर्गम भागात रेल्वेचे जाळे विस्तारित केले जाईल जेणेकरून परिसरातील अधिकाधिक लोक देशाच्या मुख्य प्रवाहाशी जोडले जातील. आता रस्ते वाहतूकदारांशीही रेल्वेची स्पर्धा होण्याची शक्यता आहे.

सौरऊर्जा प्रकल्पांवर लक्ष

सरकार आगामी अर्थसंकल्पात निसर्ग आणि पर्यावरणाकडेही लक्ष देणार असून हरित क्षेत्रांना प्रोत्साहन देण्यासाठी योजनांवर काम करण्यासाठी तरतूद केली जाऊ शकते. याशिवाय, जसे सौर उर्जेवर देखील दिसते. रेल्वे आणि सौर उर्जा प्रकल्प आणि घरगुती विजेसाठी सौरऊर्जा प्रकल्पांवर लक्ष केंद्रित केले जाऊ शकते. सरकार या दिशेने वेगाने वाटचाल करत आहे. यासोबतच वाहन क्षेत्रातही लवकरच इलेक्ट्रिक वाहनांचे युग दिसणार असल्याचे स्पष्ट झाले आहे. इलेक्ट्रिक वाहनांच्या किंमती कमी करून आणि त्यांच्या उत्पादनात गुंतलेल्या कंपन्यांना सुविधा देऊन सरकार पर्यावरणासह परकीय चलन वाचविण्याचे काम करत आहे.

विमान वाहतूक क्षेत्र वाढवण्यासाठी उपाययोजना

गेल्या काही वर्षांपासून सुरू असलेल्या देशात आणखी विमानतळ बांधले जातील. नवी शहरे विमान वाहतुकीने जोडली जातील. सरकार देशाच्या विविध भागात त्याच्या विस्तारावर काम करेल. येथे सरकार खाजगी भागीदारांसाठी सुविधा उपलब्ध करून देईल जेणेकरून नवीन शहरांतील लोकांना विमान प्रवासाने कमी पैशात लवकर त्यांच्या गंतव्यस्थानी पोहोचण्याचा मार्ग मिळेल.

डिजिटल इंडिया मिशन

डिजिटल इंडियाचे मिशन पुढे नेण्यासाठी मोदी सरकार आग्रही राहू शकते. भ्रष्टाचाराला आळा घालण्यात, सरकारी योजनांचा लाभ जनतेपर्यंत पोहोचवण्यात डिजिटल इंडियाचे योगदान वाखाणण्याजोगे आहे. सरकार हे अभियान पुढे नेऊ शकते आणि तंत्रज्ञानाच्या मदतीने समाजकल्याण आणि सामाजिक न्यायाच्या दिशेने वाटचाल करू शकते. ग्रामीण भागातील जनतेच्या हातात पैशाची ताकद वाढवणे सरकारसाठी आवश्यक असून लोकांची खर्च करण्याची शक्ती वाढवण्यावर सरकारचा भर असेल.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!