Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

IndiaNewsUpdate : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या हस्ते आज ५ जी सेवांचे लोकार्पण , सर्वाधिक स्पेक्ट्रम अंबानी , अडाणी यांच्याकडे …

Spread the love

नवी दिल्ली : तंत्रज्ञानाच्या क्षेत्रात उद्या, शनिवारचा दिवस भारतासाठी खास असेल. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी सकाळी 10 वाजता देशात 5G सेवा सुरू करणार आहेत. देशातील 5G ​​तंत्रज्ञानाची क्षमता दाखवण्यासाठी तीन प्रमुख दूरसंचार ऑपरेटर हे तंत्रज्ञान पंतप्रधानांना दाखवतील. मात्र यामध्ये बीएसएनएल मात्र कुठेही नाही. 


या उपक्रमांतर्गत रिलायन्स जिओ मुंबईतील शाळेतील शिक्षकांना महाराष्ट्र, गुजरात आणि ओडिशामधील तीन वेगवेगळ्या ठिकाणी जोडणार आहेत. याद्वारे 5G तंत्रज्ञान शिक्षकांना विद्यार्थ्यांच्या जवळ आणून, त्यांच्यातील भौतिक अंतर दूर करून शिक्षण कसे सुलभ करता येईल हे दाखवले जाईल. एअरटेलच्या डेमोमध्ये, यूपीमधील एक शाळकरी मुलगी व्हर्च्युअल रिअॅलिटी आणि ऑगमेंटेड रिअॅलिटीच्या मदतीने सौर यंत्रणेबद्दल जाणून घेण्यासाठी थेट शिक्षण पाहणार आहे. ही विद्यार्थिनी होलोग्राम इमेजच्या माध्यमातून मंचावर उपस्थित राहून तिचा शिकण्याचा अनुभव पंतप्रधानांसोबत शेअर करेल.

या क्रमाने, व्होडाफोन आयडियाचे चाचणी प्रकरण डिजिटल ट्विनच्या निर्मितीद्वारे दिल्ली मेट्रोच्या बांधकामाधीन बोगद्यातील कामगारांच्या सुरक्षिततेचे प्रदर्शन करेल. डिजीटल ट्विन कोणत्याही रिमोट ठिकाणाहून कामगारांना रिअल टाइममध्ये सुरक्षितता सूचना देण्यासाठी उपयुक्त ठरेल. यादरम्यान पंतप्रधान मोदी एका प्रदर्शनात अनेक भागात 5G तंत्रज्ञानाचे प्रात्यक्षिकही पाहतील.

एका अधिकृत निवेदनानुसार, पंतप्रधान निवडक शहरांमध्ये 5G सेवा सुरू करतील आणि पुढील काही वर्षांमध्ये हळूहळू देशभरात विस्तार करतील. भारतावर 5G चा एकूण आर्थिक प्रभाव 2035 पर्यंत US$ 450 अब्ज पर्यंत असण्याचा अंदाज आहे. “पंतप्रधान नरेंद्र मोदी 1 ऑक्टोबर, 2022 रोजी भारतात 5G सेवा लॉन्च करतील आणि ते 1-4 ऑक्टोबर 2022 या कालावधीत प्रगती मैदान, नवी दिल्ली येथे आयोजित इंडिया मोबाइल काँग्रेस 2022 च्या 6 व्या आवृत्तीचे उद्घाटन देखील करतील,” असे निवेदनात म्हटले आहे. 


असा होईल फायदा …

विशेष म्हणजे, 5G नेटवर्क 4G पेक्षा कितीतरी पटीने अधिक वेगवान गती प्रदान करतात आणि अखंड कनेक्टिव्हिटी प्रदान करतात आणि कोट्यवधी कनेक्ट केलेल्या उपकरणांना रिअल टाइममध्ये डेटा सामायिक करण्यास सक्षम करतात. अधिकृत विधानानुसार, “5G नवीन आर्थिक संधी आणि सामाजिक फायदे आणू शकते, ज्यामुळे भारतीय समाजासाठी एक परिवर्तनकारी शक्ती बनण्याची क्षमता आहे. देशाच्या वाढीतील पारंपारिक अडथळे दूर करण्यात, स्टार्टअप्स आणि व्यावसायिक उपक्रमांद्वारे नवनवीन शोध तसेच ‘डिजिटल इंडिया’चे व्हिजन पुढे नेण्यात मदत होईल. पाचव्या पिढीच्या म्हणजेच 5G दूरसंचार सेवेसह, उच्च दर्जाचे दीर्घ-कालावधीचे व्हिडिओ किंवा चित्रपट काही सेकंदात मोबाइल आणि इतर उपकरणांवर डाउनलोड केले जाऊ शकतात. ते एका चौरस किलोमीटरमध्ये सुमारे एक लाख दळणवळण उपकरणांना ‘सपोर्ट’ करेल.

देशातील आतापर्यंतच्या सर्वात मोठ्या टेलिकॉम स्पेक्ट्रम लिलावात विक्रमी 1.5 लाख कोटी रुपयांच्या बोली मिळाल्या. यामध्ये, उद्योगपती मुकेश अंबानी यांच्या जिओने 87,946.93 कोटी रुपयांच्या बोलीने विकल्या गेलेल्या सर्व स्पेक्ट्रमपैकी जवळपास निम्मे विकत घेतले आहे. भारतातील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती गौतम अदानी यांच्या समूहाने 400 मेगाहर्ट्झसाठी 211.86 कोटी रुपयांची बोली लावली होती, जी सार्वजनिक टेलिफोन सेवांसाठी वापरली जात नाही. त्याच वेळी, दूरसंचार दिग्गज सुनील भारती मित्तलच्या भारती एअरटेलने 43,039.63 कोटी रुपयांची यशस्वी बोली लावली, तर व्होडाफोन-आयडियाने 18,786.25 कोटी रुपयांना स्पेक्ट्रम खरेदी केले.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!