Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

InidiaNewsUpdate : ईडीने रोखले होते …पण पत्रकार राणा यांना लंडनला जाण्यासाठी अखेर न्यायालयाने दिली परवानगी

Spread the love

नवी दिल्ली : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या टीकाकार म्हणून प्रसिद्ध असलेल्या  पत्रकार राणा अय्युब यांना दिल्ली उच्च न्यायालयाने काही अटींसह परदेशात जाण्याची परवानगी दिली आहे. विशेष म्हणजे राणा अयुब यांना गेल्या आठवड्यात मुंबई विमानतळावर मंगळवारी लंडनला जाण्यापासून रोखण्यात आले होते. ईडीच्या म्हणण्यानुसार त्या मनी लाँड्रिंग प्रकरणात आरोपी आहेत आणि ईडी या प्रकरणाची चौकशी करत आहे. राणा अयुब यांनी या निर्णयाला दिल्ली उच्च न्यायालयात आव्हान दिले होते,  पत्रकार राणा यांच्यावरील आरोप गंभीर स्वरूपाचे असल्याचा युक्तिवाद करत तपास यंत्रणेने या याचिकेला विरोध केला. राणा अयुबच्या वतीने न्यायालयात हजर झालेल्या वकिल वृंदा ग्रोव्हर यांनी सांगितले की, तिच्या ग्राहकांच्या बँक खात्यातील संपूर्ण रक्कम जप्त करण्यात आली आहे. हे दुर्भावनापूर्ण पद्धतीने करण्यात आले आहे. 1 फेब्रुवारीपासून समन्स जारी करण्यात आलेला नाही आणि ईडीकडून कोणताही संपर्क करण्यात आलेला नाही. ED ची कारवाई लबाडीशिवाय काहीच नाही कारण माझा क्लायंट सरकारचा कडवा टीकाकार आहे.

ईडी चा न्यायालयातील युक्तिवाद

दुसरीकडे, अंमलबजावणी संचालनालयाला सांगण्यात आले की ते कोविड-19 मदतीसाठी निधी गोळा करताना अयुब यांच्या वतीने परदेशी निधी नियमांचे कथित उल्लंघन केल्याचा तपास करत आहेत. एक कोटी रुपयांपेक्षा जास्त रकमेच्या गंभीर गुन्ह्यात आयुबचा सहभाग असल्याचा आरोप ईडीने उच्च न्यायालयासमोर केला होता. अतिरिक्त सॉलिसिटर जनरल आणि ईडीचे वकील अमित महाजन यांनी असा युक्तिवाद केला होता की ही रक्कम केवळ डॉलरमध्येच नाही तर रुपयातही प्राप्त झाली होती आणि हे एक कोटी रुपयांपेक्षा जास्त प्रकरण आहे आणि काही बनावट बिले त्यांनी जमा करून मदतकार्य केले होते. निधीची उधळपट्टी करण्यात आली.

अयुब यांना  २९ मार्च रोजी मुंबई विमानतळावर इमिग्रेशन ब्युरोने ताब्यात घेतले होते, जेव्हा तो काही पत्रकारितेच्या कार्यक्रमांना उपस्थित राहण्यासाठी लंडनला जात होत्या. दरम्यान ईडीने त्याच्याविरुद्ध जारी केलेल्या एलओसीला आव्हान देत त्याने उच्च न्यायालयात धाव घेतली आणि त्याला परदेशात प्रवास करण्यापासून रोखणारे कोणतेही निर्देश रद्द करण्याची विनंती केली.  वृंदा ग्रोव्हर आणि सौतिक बॅनर्जी या वकिलांच्या माध्यमातून 29 मार्च रोजी महिला पत्रकारांवरील सायबर हल्ल्यांच्या जागतिक समस्येबद्दलच्या कार्यक्रमांना उपस्थित राहून भारतातील पत्रकारितेच्या स्थितीवर भाषण करणार असल्याचे राणा यांनी  म्हटले होते. त्या लंडनला जाण्यासाठी मुंबईतील छत्रपती शिवाजी महाराज आंतरराष्ट्रीय विमानतळावर पोहोचले होत्या. याचिकेत म्हटले आहे की त्यांना  विमानतळावर ताब्यात घेण्यात आले आणि इमिग्रेशन ब्युरोच्या अधिकाऱ्यांनी त्यांना सांगितले की त्यांना ईडीकडून त्याला विमानात बसू न देण्याच्या सूचना होत्या आणि त्याच्या पासपोर्टवर ‘रद्द’ असा शिक्का मारण्यात आला होता.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!