Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

KarnatakNewsUpate : काय आहे काँग्रेसचे सोशल इंजिनियरिंग ? आणि कोण आहेत मुख्यमंत्री पदाचे दावेदार ?

Spread the love

बंगळुरू : कर्नाटकात तब्बल 10 वर्षानंतर काँग्रेसची स्वबळावर सत्ता आल्यानंतर आता मुख्यमंत्रीपदाची चर्चा सुरु झाली आहे. त्यासाठी माजी मुख्यमंत्री आणि काँग्रेसचे जेष्ठ नेते सिद्धरामय्या आणि डीके शिवकुमार यांच्यात राज्यात मुख्यमंत्रिपदाची कमान कोणाकडे जाणार, असे प्रश्न उपस्थित केले जात आहेत. रविवारी संध्याकाळी मुख्यमंत्री निवडीसाठी काँग्रेस विधिमंडळ पक्षाची बैठक होणार आहे. मात्र, त्याआधी सिद्धरामय्या यांना मुख्यमंत्री केले जाण्याची शक्यता सूत्रांकडून वर्तवली जात आहे.


शनिवार जाहीर झालेल्या कर्नाटक विधानसभा निवडणुकीच्या निकालात काँग्रेसने बंपर विजय मिळवला आहे. पक्षाने राज्यातील 224 पैकी 136 जागा जिंकल्या आहेत. कर्नाटक विधानसभेसाठी १० मे रोजी मतदान झाले. यावेळी विक्रमी ७३.१९ टक्के मतदान झाले. 1989 च्या विधानसभा निवडणुकीनंतर काँग्रेसचा हा सर्वात मोठा विजय आहे.

काँग्रेसचे सामाजिक अभियांत्रिकीकरण असे आहे

काँग्रेस आमदारांच्या सामाजिक समीकरणाबाबत बोलायचे झाले तर सर्वाधिक ३९ आमदार लिंगायत समाजातून निवडून आले आहेत. 21 वोक्कलिगा, 21 मागासवर्गीय , 15 आदिवासी, 8 कुर्बाचे आहेत. विजयी झालेल्यांमध्ये 9 आमदार मुस्लिम समाजाचे आहेत. निवडणुकीच्या निकालात काँग्रेसला 42.9 टक्के मते मिळाली असून 10 वर्षांनंतर काँग्रेस स्वबळावर सरकार स्थापन करणार आहे.


75 वर्षीय काँग्रेस नेते सिद्धरामय्या हे शनिवारी म्हैसूर येथे खचाखच भरलेल्या पत्रकार परिषदेला संबोधित करण्यासाठी आले तेव्हा ते नवीन उर्जेने भरलेले होते. सिद्धरामय्या म्हणाले की, ‘हे (कर्नाटकमधील निवडणूक निकाल) 2024 मध्ये काँग्रेसच्या विजयाच्या दिशेने एक महत्त्वाचे पाऊल ठरेल. सुमारे अडीच दशकांपासून ‘जनता परिवारा’शी निगडित असलेले आणि काँग्रेसविरोधी भूमिकेसाठी ओळखले जाणारे सिद्धरामय्या यांनी 2006 मध्ये काँग्रेसमध्ये प्रवेश केला आणि आता ते कर्नाटकात मुख्यमंत्रीपदासाठी आघाडीचे मानले जात आहेत.

कोण आहेत सिद्धरामय्या ?

सिद्धरामय्या यांनी 2013 ते 2018 पर्यंत मुख्यमंत्री म्हणून राज्याची धुरा सांभाळली आहे. सिद्धरामय्या हे कुरुबा समाजाचे असून या समाजाची लोकसंख्या राज्यात तिसऱ्या क्रमांकावर आहे. सिद्धरामय्या 1983 मध्ये लोकदलाच्या तिकिटावर चामुंडेश्वरी विधानसभा मतदारसंघातून जिंकून पहिल्यांदा विधानसभेत पोहोचले. या जागेवरून ते पाच वेळा विजयी झाले आणि तीन वेळा त्यांना पराभवाचा सामना करावा लागला. 12 ऑगस्ट 1948 रोजी म्हैसूर जिल्ह्यातील सिद्धरामनहुंडी गावात जन्मलेल्या सिद्धरामय्या यांनी म्हैसूर विद्यापीठातून विज्ञान शाखेची पदवी घेतली आणि नंतर येथून त्यांनी कायद्याची पदवी घेतली.

कोण आहेत डिके शिवकुमार ?

त्यांच्याशिवाय मुख्यमंत्रीपदाच्या शर्यतीत डीके शिवकुमार यांनीही आघाडी घेतली आहे. काँग्रेसचे संकटमोचक अशी ओळख असलेले डीके शिवकुमार हे आता कनकपुरा मतदारसंघातून नवव्यांदा आमदार म्हणून निवडून आले आहेत. डीके शिवकुमार सध्या कर्नाटक काँग्रेसचे प्रदेशाध्यक्ष आहेत. ते गांधी घराण्याच्या अत्यंत जवळचे मानले जाणारे नेते आहेत.

डीके शिवकुमार हे राजकारणी असण्यासोबतच एक शिक्षणतज्ज्ञ आणि सामाजिक कार्यकर्ते देखील आहेत. २००६ मध्ये कर्नाटक स्टेट ओपन युनिव्हर्सिटी म्हैसूर येथून त्यांनी राज्यशास्त्रातील मास्टर ऑफ आर्ट्समध्ये पदव्युत्तर शिक्षण घेतले आहे. कनकपुरा येथे ते भाजप सरकारमध्ये महसूल मंत्री असलेले आर अशोक त्यांच्या विरोधात निवडणूक लढवत होते. त्यांचा डीके शिवकुमार यांनी पराभव केला.

डीके शिवकुमार हे कर्नाटक काँग्रेसमधील सर्वात श्रीमंत नेते आहेत. त्यांचे समर्थक मोठ्या संख्येने आहेत. त्यांच्याकडे 840 कोटींहून अधिक संपत्ती आहे. जेव्हा-जेव्हा काँग्रेस पक्षाला निधीची गरज भासते, तेव्हा शिवकुमार तिथे उभे राहतात. म्हणजेच ते पक्षासाठी एकप्रकारे संकटमोचकाची भूमिका बजावत आहेत. मात्र त्यांची सध्या सीबीआय आणि ईडीकडून चौकशी सुरू आहे. निवडणुकीपूर्वी ते १०४ दिवस तुरुंगात होते. आता ते जामिनावर बाहेर आले आहेत.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!