Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

KarnatakElectionUpdate : १० वर्षानंतर काँग्रेस स्वबळावर राज्यात परत , निकालानंतर कोण काय म्हणाले ?

Spread the love

बंगळुरू : कर्नाटकमध्ये  काँग्रेसने भाजपचा दणदणीत पराभव करत स्पष्ट बहुमत मिळविले आहे. काँग्रेस अध्यक्ष मल्लिकार्जुन खर्गे विजयानंतर म्हणाले की, हा भाजपमुक्त दक्षिण भारत आहे. आपण युद्ध जिंकले आहे, परंतु आपल्याला मोठे युद्ध जिंकायचे आहे.


कर्नाटक विधानसभेच्या सर्व 224 जागांसाठी 10 मे रोजी एकाच टप्प्यात मतदान झाले. राज्यात बहुमतासाठी 113 चा जादुई आकडा गाठणे आवश्यक आहे. यावेळी विधानसभा निवडणुकीत विक्रमी 73.19 टक्के मतदान झाले. काँग्रेसने 42.9 टक्के मतांसह 135 जागा जिंकल्या असून एका जागेवर आघाडीवर आहे, ज्याचा निकाल अद्याप जाहीर झालेला नाही. तर भाजपला 36 टक्के मतांसह केवळ 65 जागा जिंकता आल्या. जनता दल (धर्मनिरपेक्ष) ने 13.3 टक्के मतांसह 19 जागा जिंकल्या आहेत.

10 वर्षांनंतर काँग्रेस स्वबळावर सत्तेवर परतली…

कर्नाटकात 10 वर्षांनंतर काँग्रेस स्वबळावर सत्तेवर परतली, आणि भाजपच्या ताब्यात असलेल्या दक्षिणेकडील एकमेव राज्यातून भाजपला बाहेर काढले. राज्यात 2018 च्या विधानसभा निवडणुकीत 72.13 टक्के मतदान झाले होते. त्यानंतर भाजपने 36.4 टक्के मते मिळवून 104 जागा जिंकल्या. काँग्रेसने 38.6 टक्के मतांसह 78 जागा जिंकल्या होत्या. जेडीएसला 20.6 टक्के मतांसह 37 जागा मिळाल्या.

राज्यात द्वेषाचा बाजार बंद झाला :  राहुल गांधी

पक्षाच्या विजयाबद्दल राज्यातील जनतेचे आणि नेत्यांचे आणि कार्यकर्त्यांचे अभिनंदन करताना काँग्रेस नेते राहुल गांधी म्हणाले की, दक्षिण भारतातील या राज्यात द्वेषाचा बाजार बंद झाला आहे आणि प्रेमाची दुकाने उघडली आहेत. ते म्हणाले की, सर्वप्रथम मी कर्नाटकातील जनतेचे, कर्नाटकातील काँग्रेसचे सर्व कार्यकर्ते आणि नेते आणि तेथे काम करणाऱ्या सर्व नेत्यांचे अभिनंदन करतो. या निवडणुकीत काँग्रेस गरिबांच्या पाठीशी उभी होती. आम्ही द्वेषाने आणि चुकीच्या शब्दांनी लढलो नाही. ही लढाई आम्ही खुल्या मनाने प्रेमाने लढलो. या देशावर प्रेम आहे हे कर्नाटकच्या जनतेने दाखवून दिले आहे. कर्नाटकात द्वेषाचा बाजार बंद झाला आणि प्रेमाची दुकाने उघडली.

मुख्यमंत्र्यांनी स्वीकारली पराभवाची जबाबदारी

कर्नाटकचे मुख्यमंत्री बसवराज बोम्मई म्हणाले की, भाजपच्या पराभवाची संपूर्ण जबाबदारी माझी आहे. आगामी काळात पक्ष जबाबदार विरोधी पक्ष म्हणून काम करेल. ते म्हणाले की, काँग्रेसची अत्यंत संघटित निवडणूक रणनीती हे त्यांच्या विजयाचे प्रमुख कारण असू शकते. राज्याचा मुख्यमंत्री म्हणून मी जबाबदारी घेतो. या पराभवाचे संपूर्ण विश्लेषण करण्याची गरज आहे, कारण यामागे अनेक कारणे आहेत.

लोकसभा निवडणुकीवर परिणाम नाही : येडियुरप्पा

भाजपचे माजी मुख्यमंत्री बीएस येडियुरप्पा म्हणाले की विधानसभा निवडणुकीच्या निकालांचा 2024 च्या लोकसभा निवडणुकीवर कोणताही परिणाम होणार नाही. 2019 च्या निवडणुकीत जिंकलेल्या राज्यातील 28 लोकसभेच्या 25 जागा जिंकण्यासाठी पक्ष कठोर परिश्रम करेल. पक्षाच्या कार्यकर्त्यांना कर्नाटक निकालामुळे घाबरू नका असे आवाहन करून ते म्हणाले की, पक्ष पराभवाच्या कारणांचे आत्मपरीक्षण करेल. येडियुरप्पा म्हणाले की, जनतेचा हा निर्णय मी आदरपूर्वक स्वीकारतो. त्यांनी काँग्रेसला जनतेला दिलेल्या आश्वासनांची पूर्तता करण्यास सांगितले.

काँग्रेसच्या सामूहिक नेतृत्वाचा विजय : डीके शिवकुमार

कर्नाटक काँग्रेसचे अध्यक्ष डीके शिवकुमार पक्षाच्या विजयानंतर भावूक झाले आणि त्यांनी राज्याचे नेतृत्व करण्यासाठी त्यांच्यावर विश्वास दाखवल्याबद्दल गांधी कुटुंबाचे आभार मानले. कर्नाटकात पक्षाचा विजय निश्चित करू, असे आपण पक्षाच्या हायकमांडला सांगितले असल्याचे शिवकुमार यांनी सांगितले. या विजयाचे श्रेय मी पक्षाच्या कार्यकर्त्यांना आणि नेत्यांना देतो, असे ते म्हणाले. लोकांनी आमच्यावर विश्वास दाखवला आणि नेत्यांनी आम्हाला पाठिंबा दिला. हे सामूहिक नेतृत्व आहे आणि आम्ही एकत्र काम केले.

मुख्यमंत्री पदाबाबत हायकमांड अंतिम निर्णय घेतील : मल्लिकार्जुन खर्गे

काँग्रेसचे अध्यक्ष मल्लिकार्जुन खर्गे म्हणाले की, येत्या काही दिवसांत जिथे जिथे राज्याच्या निवडणुका होतील, तिथे कर्नाटकप्रमाणे निवडणुका जिंकण्यासाठी आम्ही सर्वतोपरी प्रयत्न करू. कर्नाटकच्या आमदारांची बैठक होणार, मुख्यमंत्र्यांच्या नावावर सर्वांचे एकमत हायकमांडसमोर ठेवणार. हायकमांड अंतिम निर्णय घेईल. ते म्हणाले की, आम्ही लढाई जिंकली असली तरी युद्ध जिंकायचे आहे तरच देश सुरक्षित राहील.

खरगे पुढे म्हणाले की, भाजप आम्हाला टोमणे मारत असे आणि आम्ही ‘काँग्रेसमुक्त भारत’ बनवू असे म्हणत. आता सत्य हे आहे की हा ‘भाजपमुक्त दक्षिण भारत’ आहे. काँग्रेस नेते सिद्धरामय्या म्हणाले की, या निवडणुकीचा निकाल म्हणजे लोकसभा निवडणुकीची पायरी आहे. मला आशा आहे की सर्व बिगर भाजप पक्ष एकत्र येतील. मला आशा आहे की राहुल गांधी देशाचे पंतप्रधान होऊ शकतात.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!