Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

RahulGandhiNewsUpdate : राहुल गांधींकडून संघाची तुलना इजिप्तच्या अतिरेकी मुस्लिम ब्रदरहूडशी….!!

Spread the love

लंडन : ब्रिटनच्या दौऱ्यावर आलेल्या राहुल गांधींनी राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघावर जोरदार टीका केली आणि त्याची तुलना इजिप्तच्या अतिरेकी मुस्लिम ब्रदरहूडशी केली. इजिप्तमध्ये ज्या प्रकारे ब्रदरहुडची स्थापना करण्यात आली होती, त्याच पद्धतीने संघाची स्थापना गुप्त संस्थेच्या अंतर्गत करण्यात आली आहे, असे राहुल म्हणाले. लोकशाही व्यवस्थेबद्दल बोलून संघ आधी सत्तेत येतो आणि नंतर तिचा नाश करू लागतो, असे राहुल म्हणाले. संघाच्या विचारसरणीमुळे भारतात दलित आणि आदिवासींमध्ये भेदभाव केला जातो. राहुल यांच्या वक्तव्यावरून गदारोळ सुरू झाला असून विश्व हिंदू परिषदेने प्रश्न उपस्थित केला आहे.


प्रसारमाध्यमांशी बोलताना विहिंपचे संयुक्त सरचिटणीस सुरेंद्र जैन म्हणाले की, राहुल गांधींना आपल्या स्वार्थासाठी देशाचे विभाजन करायचे आहे. ते म्हणाले की, राहुल गांधींची वागणूक टूलकिट सदस्यासारखी आहे. संघाबाबत बोलताना जैन म्हणाले की, संघटनेच्या देशभक्तीवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले जाऊ शकत नाही. मुस्लिम ब्रदरहूडशी तुलना चुकीची आहे.

संघाबद्दल राहुल गांधी काय म्हणाले?

लंडनमधील चॅथम हाऊस या थिंक टँकमध्ये झालेल्या संवादादरम्यान राहुल गांधी म्हणाले की, लोकशाही स्पर्धेचा मार्ग पूर्णपणे बदलला आहे. यामागे राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघ आहे. संघ ही कट्टरतावादी आणि फॅसिस्ट संघटना आहे, ज्याने भारतातील सर्व संस्था काबीज केल्या आहेत. ते पुढे म्हणाले की, आरएसएस हे इजिप्तच्या मुस्लिम ब्रदरहूडचे मॉडेल आहे. हे लोक भारतात भाजपला कोणीही हरवू शकत नाही, असे आख्यान चालवत आहेत. मला असे म्हणायचे आहे की भाजप कायम सत्तेत राहणार नाही. राहुल म्हणाले की, भारतात प्रेस, न्यायव्यवस्था, संसद आणि निवडणूक आयोग या सर्वांनाच धोका आहे.

‘नव्या शतकातील कौरव’

विशेष म्हणजे राहुल यांनी आरएसएसची तुलना मुस्लिम ब्रदरहूडशी करण्याची ही पहिलीच वेळ नाही. २०१८मध्येही राहुल गांधींनी संघाची तुलना मुस्लिम ब्रदरहूडशी केली होती. त्यावेळी संघाचे प्रचारक अरुण कुमार यांनी राहुल गांधींना आमच्या संघटनेबाबत काहीही माहिती नाही, असे वक्तव्य केले होते. भारत जोडो यात्रेपासून राहुल गांधी सातत्याने राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघावर हल्लाबोल करत आहेत. हरियाणात त्यांनी संघाला ‘नव्या शतकातील कौरव’ म्हटले. आता पुन्हा त्यांनी संघावर निशाणा साधला आहे. संवैधानिक संस्था बळकावल्याचा आरोप राहुल यांनी संघावर यापूर्वी अनेकदा केला आहे.


अशा स्थितीत राहुल गांधी हे भाजपपेक्षा संघावरच जास्त हल्लेखोर का आहेत, असा प्रश्न उपस्थित होतो. वास्तविक, राहुल गांधी यांनी अनेक मुलाखतींमध्ये म्हटले आहे की, ही सरकार वाचवण्यासाठी आणि हटवण्याची लढाई नाही. ही विचारधारेची लढाई आहे. भाजपची विचारधारा ठरवण्याचे काम संघाने जनसंघाच्या काळापासून केले आहे. संघ प्रचारकांना भाजपमध्ये क्रमांक दोन (संघटन सरचिटणीस) बनवले जाते. आतापर्यंत भाजपच्या बहुतांश अध्यक्षांची पार्श्वभूमीही संघाचीच आहे. अशा स्थितीत विचारधारेच्या बाबतीत राहुल गांधींनी भाजपऐवजी संघावर निशाणा साधला.

मुस्लिम ब्रदरहुड म्हणजे काय?

१९२८ मध्ये, सुन्नी नेते हसन अल-बन्ना यांनी इस्लामिक देश निर्माण करण्याच्या मागणीसह इजिप्तमध्ये मुस्लिम ब्रदरहूडची स्थापना केली. बन्ना इजिप्शियन शाळेत शिक्षक आणि इमाम होते. त्यावेळी बन्ना यांनी राजेशाहीसमोर राज्य, अर्थव्यवस्था आणि समाजाच्या इस्लामीकरणाची मागणी मांडली, ती फेटाळण्यात आली. त्या वेळी इजिप्तमध्ये पाश्चात्य देशांचा प्रभाव जोरात होता. ही मागणी सरकारने फेटाळल्यानंतर इजिप्तमध्ये हिजब अल-इखवान अल-मुस्लिमीनच्या मदतीने आंदोलन सुरू करण्यात आले. कुराण हा आपला कायदा आहे आणि जिहाद हा मार्ग आहे, असे त्यात म्हटले होते. अल्लाहच्या कारणासाठी मरणे हे आपल्या सर्वांच्या जीवनाचे ध्येय आहे. बनाचा हा संदेश इजिप्तमध्ये झपाट्याने पसरला.


१९४० मध्ये ५ लाख लोक या संघटनेत सामील झाले, त्यानंतर सरकार तेथे अडचणीत आले. इस्रायलशी युद्ध सुरू असताना मुस्लिम ब्रदरहूडने पॅलेस्टाईनला पाठिंबा जाहीर केला आणि तत्कालीन इजिप्शियन सरकारला ज्यूंचे चाहते म्हटले. ब्रदरहुड इथेच थांबला नाही, त्याने इजिप्तमध्ये अंतर्गत युद्ध सुरू केले, त्यानंतर सरकार कृती मोडमध्ये आले. या अंतर्गत युद्धात अनेक कामगारांना गोळ्या घातल्या. हजारो कामगारांना तुरुंगात टाकण्यात आले. १९४८ मध्ये महमूद फहमी अल-नोक्राशी राजेशाहीत पंतप्रधान होते. अल-नुक्राशीची गोळ्या झाडून हत्या करण्यात आली आहे. याचा दोष मुस्लिम ब्रदरहूडवर येतो. कारण गोळी झाडणारा संशयित मारेकरी या संघटनेशी संबंधित होता.

ब्रदरहुडवर बंदीचे सत्र …

पंतप्रधानांच्या हत्येनंतर ब्रदरहूड सरकारच्या रडारवर येतो. ब्रदरहुडवर आंशिक बंदी लादण्यात आली आहे. केवळ इस्लामिक संघटना म्हणून ओळखली जाते आणि राजकीय मान्यता काढून घेतली जाते. इजिप्शियन ऑपरेशनमध्ये शेकडो मुस्लिम ब्रदरहूड कार्यकर्ते मारले गेले. १९४९ मध्ये हसन अल-बन्ना यांचीही सरकारी दलालांनी हत्या केली. ज्यामुळे संपूर्ण इजिप्तमध्ये हाहाकार माजला. पुढे मुस्लिम ब्रदरहूडवर १९५४ मध्ये बंदी घालण्यात आली. तत्पूर्वी १९५२ मध्ये इजिप्तमध्ये राजेशाही संपुष्टात आली आणि गमाल अब्देल नासर देशाचे अध्यक्ष बनले.

लष्करी राजवटीवर मुस्लिम ब्रदरहूड नाराज होते. दरम्यान, ब्रदरहुड कार्यकर्ते अब्दुल मुनीम अब्दुल रौफ यांनी राष्ट्रपतींना मारण्याचा अयशस्वी प्रयत्न केला. या घटनेनंतर मुस्लिम ब्रदरहूडवर पूर्णपणे बंदी घालण्यात आली. हजारो कामगारांना तुरुंगात डांबण्यात आले. दरम्यान, सय्यद कुतुब नावाच्या ब्रदरहुड कार्यकर्त्याने जेलमध्येच जिहादची संकल्पना लिहिली. पुढे अल कायदा आणि आयएसआयएस या दहशतवादी संघटना बनल्या. १९६६ मध्ये कुतुबला फाशी देण्यात आली. १९७० च्या दशकात अन्वर अल सादात यांना इजिप्तची कमान मिळाली. सादात यांनी ब्रदरहुडशी वाटाघाटी करण्याचा प्रयत्न सुरू केला. शादतचे म्हणणे मान्य करून ब्रदरहुडने हिंसाचार सोडण्याची घोषणा केली. यानंतर ब्रदरहुडच्या सर्व कार्यकर्त्यांची तुरुंगातून सुटका करण्यात आली.

सादातची हत्या आणि इजिप्तमधील निवडणुका

१९८० मध्ये सादात यांची हत्या झाली. ब्रदरहुडपासून फारकत घेतल्यानंतर स्थापन झालेल्या अल जिहादवर हा आरोप लावण्यात आला होता. या घटनेनंतर संपूर्ण इजिप्तमध्ये पुन्हा अशांतता पसरली. १९८४ मध्ये इजिप्तमध्ये सार्वत्रिक निवडणुका होणार असल्याची घोषणा करण्यात आली. दरम्यान १९८४ मध्ये ब्रदरहूडने वफाड पक्षासोबत युती केली. या निवडणुकीत ब्रदरहुडला फारसा फायदा झाला नाही. त्यांच्या आघाडीला ४५० पैकी केवळ ६५ जागा जिंकता आल्या. यानंतर सलग अनेक निवडणुकांमध्ये ब्रदरहुडला यश मिळाले नाही.

२०११ मध्ये मुबारक यांचा सत्तापालट

२०१० च्या संसदीय निवडणुकीत होस्नी मुबारक यांनी एकतर्फी विजय मिळवला, परंतु विरोधी पक्षांनी मुबारक यांच्यावर कपटाने विजय मिळवल्याचा आरोप केला. मुबारक यांच्या विरोधात तहरीर चौकात लाखो लोक जमले. या आंदोलनामागे ब्रदरहुडचा हात असल्याचे सांगण्यात आले. सर्वांनी राष्ट्राध्यक्ष होस्नी मुबारक यांच्याकडे सत्ता सोडण्याची मागणी केली. मुबारक यांना सुरुवातीला लष्कराच्या मदतीने चळवळ नियंत्रित करायची होती, पण नंतर त्यांना सत्ता सोडावी लागली.

इजिप्तवर ३० वर्षे राज्य केल्यानंतर, ब्रदरहुडच्या दबावाखाली होस्नी मुबारक यांना सत्तेतून हटवण्यात आले. यानंतर मोहम्मद मोर्सी यांना इजिप्तचे राष्ट्राध्यक्ष बनवण्यात आले. मात्र, न्यायालयाच्या निर्णयामुळे मोर्सी यांचीही उचलबांगडी करण्यात आली आणि अब्दुल फताह अल-सिसी यांना इजिप्तचे राष्ट्राध्यक्ष बनवण्यात आले. पुढे अल-सी-सी यांनी ब्रदरहुडवर पुन्हा बंदी घातली. २०१९ मध्ये, अमेरिकेने अल-सी-सीला ब्रदरहुडला दहशतवादी संघटना घोषित करण्यास सांगितले. अमेरिकेच्या गुप्तचर संस्थेने एका अहवालात दावा केला होता की ब्रदरहूड पुन्हा इजिप्तमध्ये अनेक भागांमध्ये फूट पाडून हिंसाचार पसरवण्याचे काम करेल.

राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाची संकल्पना काय आहे ?

राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाची स्थापना केशव बळीराम हेडगेवार यांनी १९२५ मध्ये केली होती. हिंदूंना संघटित करून त्यांच्या विकासाला दिशा देणे हे संघाचे सुरुवातीचे उद्दिष्ट होते. पुढे संघाने वसुधैव कुटुंबकम हा आपला मुख्य मंत्र बनवला. सध्या संघाकडे ५० लाखांहून अधिक स्वयंसेवक संघ आहेत. त्याच्या प्रमुखाला सरसंघचालक म्हणतात. १९४८ मध्ये गांधीजींच्या हत्येत नाव आल्यानंतर संघावर पहिल्यांदा बंदी घालण्यात आली होती. त्यावेळी सरसंघचालक गोवळकर होते.

१९७५ मध्ये संघावर दुसऱ्यांदा बंदी घालण्यात आली आणि तत्कालीन संघप्रमुख बाळासाहेब देवरस यांच्यासह १३०० हून अधिक कार्यकर्त्यांना अटक करण्यात आली. यानंतर संघाने आपली घटना तयार करून केवळ सामाजिक कार्यात भाग घेण्याचे बोलले. १९८० पर्यंत संघाचे लोक जनसंघाच्या माध्यमातून राजकारण करायचे, पण भाजपच्या स्थापनेनंतर कथा बदलली. मालेगाव स्फोटाच्या वेळी संघाच्या अनेक कार्यकर्त्यांवर बॉम्बस्फोट आणि त्याच्या कटात हात असल्याचा आरोप करण्यात आला होता. एटीएसने प्रचारक इंद्रेश कुमार यांच्यावर आरोपपत्रही दाखल केले होते. मात्र, संघाकडून याला षड्यंत्र असे म्हटले गेले. संघ हे एक राष्ट्रीय हिताच्या दृष्टीने तयार केले संघटन आहे असे त्यांचे प्रचारक सांगतात मात्र संघावर नेहमीच आरोप प्रत्यारोप होत आले आहेत.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!