Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

IndiaCourtNewsUpdate : शिख धर्म की पंथ ? अयोध्या निकालात निकालात अपमानास्पद काहीही नाही : सर्वोच्च न्यायालय

Spread the love

नवी दिल्ली: अयोध्येबाबत ९ नोव्हेंबर २०१९ रोजी दिलेल्या निकालातील काही संदर्भ आणि शब्द हटवण्याची मागणी करणाऱ्या पाच न्यायाधीशांच्या खंडपीठाने केलेल्या याचिकेवर सुनावणी करण्यास सर्वोच्च न्यायालयाने नकार दिला आहे. या प्रकरणाबाबत मुख्य न्यायमूर्ती डीवाय चंद्रचूड यांनी स्पष्ट केले आहे की सर्वोच्च न्यायालयाच्या पाच न्यायाधीशांच्या खंडपीठाच्या या निर्णयात याचिकाकर्त्याच्या अधिकारांवर परिणाम होईल असे काहीही लिहिलेले नाही.


शीख राष्ट्र संघटनेच या निर्णयाच्या काही भागावर होता आक्षेप…

शीख राष्ट्र संघटनेचे अध्यक्ष डॉ. मनजीत सिंग रंधावा यांच्या अध्यक्षतेखाली, अयोध्या प्रकरणावर सर्वोच्च न्यायालयाने ९ नोव्हेंबर २०१९ रोजी दिलेल्या निर्णयाच्या काही भागांवर आक्षेप घेण्यात आला होता. यासंदर्भात याचिकाकर्त्यांचा युक्तिवाद होता की, निकालात शीख धर्माचा ” धर्म ” उल्लेख करताना खंडपीठाने ‘पंथ’ हा शब्द लिहिला आहे. तो  शब्द काढून टाकण्यासाठी सर्वोच्च न्यायालयात याचिका दाखल करण्यात आली होती.

अयोध्या खटल्याच्या निकालात शीख धर्माबाबत नमूद केलेल्या तथ्यांचा विपर्यास करण्यात आल्याचे सांगत डॉ. रंधावा यांनी तो शब्द  निकालातून काढून टाकण्याची मागणी केली होती. ऑक्सफर्ड, केंब्रिज, लाँगमॅन, कॉलिन्स यासह विविध शीख विद्वानांसह प्रमुख शब्दकोशांचा सल्ला घेतल्यानंतर याचिकेत तथ्ये उद्धृत केल्याचा दावा त्यांनी केला. ते म्हणाले की , मला आढळले की ‘पंथ’ हा शब्द शीख धर्मासाठी अपमानास्पद आणि बदनामीकारक अर्थाने वापरला गेला आहे. म्हणूनच हा शब्द निकालातून वगळला जावा अशी आमची इच्छा आहे, कारण यामुळे जागतिक स्तरावर शीखांची प्रतिष्ठा आणि प्रतिमा गंभीरपणे खराब होईल.

निकालात अपमानास्पद काहीही नाही…

दरम्यान सर्वोच्च न्यायालयाच्या पाच न्यायाधीशांच्या खंडपीठाच्या निर्णयात ऐतिहासिक संदर्भात गुरु नानक साहिब यांची अयोध्या भेट आणि रामलल्लाच्या दर्शनाचाही उल्लेख आहे. त्याचा संदर्भ देत हिंदूंच्या बाजूने निकाल दिला. मात्र, न्यायालयाने या याचिकेबाबत स्पष्टपणे म्हटले आहे की, निर्णयात अवमानकारक काहीही नाही. त्याचबरोबर सुप्रीम कोर्टाने असेही म्हटले आहे की, त्यातून  कोणाचीही बदनामी होत नाही.

IndiaCourtNewsUpdate | IndiaCourtNewsUpdate | IndiaCourtNewsUpdate | IndiaCourtNewsUpdate

News Update | जितेंद्र आव्हाड यांना १४ दिवसांची न्यायालयीन कोठडी

ElectionNewsUpdate : धक्कादायक : गुजरात आणि हिमाचल प्रदेशच्या निवडणुकी आधीच रोख रक्कम, दारू आणि मोफत भेटवस्तू जप्त…

ElectionNewsUpdate : धक्कादायक : गुजरात आणि हिमाचल प्रदेशच्या निवडणुकी आधीच रोख रक्कम, दारू आणि मोफत भेटवस्तू जप्त…

 


create your own website

 

#Trasport Mini Truck Dealers & Service : 9762041481 

Maharashtra Update
Live Update
trasport aurangabad

 

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!