Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

GSTNewsUpdate : आजपासून नवे जीएसटी दर , सरकारकडून FAQ जारी !

Spread the love

नवी दिल्ली : वस्तू आणि सेवा कर (GST दर) मधील बदल सोमवार, 18 जुलै 2022 पासून देशभरात लागू होत असून, त्याचा थेट परिणाम सर्वसामान्यांच्या खिशावर होणार आहे. नवीन दर लागू झाल्याने आजपासून अनेक उत्पादने महाग झाली आहेत. दरम्यान अर्थ मंत्रालयाने सोमवारी प्री-पॅकेज केलेल्या आणि लेबल केलेल्या उत्पादनांवरील जीएसटी दरासंबंधी एक FAQ (वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न) जारी केले, ज्यामध्ये त्यावरील प्रश्नांची उत्तरे देण्यात आली आहेत.

केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांच्या अध्यक्षतेखाली झालेल्या GST परिषदेने आपल्या शेवटच्या बैठकीत कॅन केलेला किंवा पॅकेज केलेले आणि लेबल केलेले (फ्रोझन वगळता) मासे, दही, पनीर, लस्सी, मध, कोरडे मखना, कोरडे सोयाबीन, वाटाणे, गहू आणि इतर उत्पादनांना मान्यता दिली. तृणधान्ये आणि मुरमुऱ्यावर पाच टक्के जीएसटी लावण्याचा निर्णय घेतला. तथापि, उघड्यावर विकल्या जाणार्‍या अनब्रँडेड उत्पादनांवर जीएसटी सूट कायम राहील.

काय महाग झाले?

1. आटा, पनीर, लस्सी आणि दही यांसारखे प्री-पॅकेज केलेले आणि लेबल केलेले खाद्यपदार्थ महाग होतील. मध , सुके चीज , कोरडे सोयाबीन, वाटाणे, गहू आणि इतर तृणधान्ये आणि पफ केलेला तांदूळ ही उत्पादनेही महाग होतील. प्री-पॅकेज केलेले, लेबल केलेले दही, लस्सी आणि पनीरवर ५% जीएसटी लागेल. चणे, बगॅस, तांदूळ, मध तृणधान्ये, मांस, मासे यांचाही यात समावेश आहे.

2. टेट्रा पॅक आणि बँकेद्वारे धनादेश जारी केल्याने अॅटलससह नकाशे आणि चार्टवर 18 टक्के जीएसटी आणि 12 टक्के जीएसटी लागू होईल.

3. ‘प्रिंटिंग/ड्रॉइंग इंक’, धारदार चाकू, पेपर कटिंग चाकू आणि ‘पेन्सिल शार्पनर’, एलईडी दिवे, ड्रॉइंग आणि मार्किंग उत्पादनांवरील कर 18 टक्के करण्यात आला आहे. सोलर वॉटर हिटर्सवर आता 12 टक्के जीएसटी लागणार आहे, जो पूर्वी पाच टक्के कर होता.

4. रू. 5,000 पेक्षा जास्त भाड्याने घेतलेल्या हॉस्पिटलच्या खोल्यांवर देखील GST भरावा लागेल. याशिवाय दररोज 1,000 रुपयांपेक्षा कमी भाड्याने देणाऱ्या हॉटेलच्या खोल्यांवर 12 टक्के दराने कर आकारण्याचे सांगण्यात आले आहे.

5. बागडोगरा ते ईशान्येकडील राज्यांच्या हवाई प्रवासावर जीएसटी सूट आता फक्त ‘इकॉनॉमी’ श्रेणीतील प्रवाशांना उपलब्ध असेल.

जीएसटी कुठे कमी झाला?

1. रोपवे आणि काही सर्जिकल उपकरणांद्वारे माल आणि प्रवाशांच्या वाहतुकीवरील कराचा दर पाच टक्के करण्यात आला आहे. पूर्वी तो 12 टक्के होता.
2. मालाच्या वाहतुकीसाठी वापरल्या जाणाऱ्या ट्रक, वाहनांवर इंधन खर्चाचा समावेश होतो, सध्याच्या 18 टक्क्यांऐवजी आता 12 टक्के जीएसटी लागू होईल.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!