Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

InformationUpdate : समजून घ्या राज्यसभा आणि लोकसभा खासदारांचे वेतन आणि विशेष अधिकार !!

Spread the love

नवी दिल्ली : देशात लोकसभा निवडणुकाही पूर्ण झाल्या असून एनडीएचे सरकारही स्थापन झाले आहे. वास्तविक केंद्रात ज्याच्याकडे सर्वाधिक खासदार आहेत त्याचे सरकार बनते. २०२४ च्या लोकसभा निवडणुकीत भाजपचे सर्वाधिक खासदार होते. तर त्यांच्या आघाडीच्या एनडीएकडे एकूण २९३ खासदार आहेत, जे बहुमतापेक्षा जास्त आहेत.

आज या लेखात या खासदारांना किती पगार मिळतो ते समजून घेऊयात. लोकसभेच्या खासदाराला दरमहा एक लाख रुपये मूळ वेतन दिले जाते. याशिवाय खासदारांना अनेक प्रकारचे भत्तेही दिले जातात. ज्यामध्ये दररोज 2000 रुपये भत्ता, दरमहा 70 हजार रुपये निवडणूक भत्ता, दरमहा 60 हजार रुपये कार्यालय भत्ता आणि टेलिफोन, घर, पाणी, वीज, पेन्शन, प्रवास भत्ता या सुविधांचा समावेश आहे.

लोकसभा खासदारांना प्रामुख्याने तीन अधिकार असतात. यातील पहिला म्हणजे संसदेत प्रस्तावित केलेल्या कायद्यांवर मतदान करण्याचा अधिकार, दुसरा म्हणजे संसदेतील चर्चेत भाग घेण्याचा अधिकार आणि तिसरा म्हणजे सरकारच्या कामकाजाशी संबंधित प्रश्न विचारण्याचा अधिकार. त्यांच्या कामाबद्दल बोलायचे तर कायदे करणे, सरकारवर लक्ष ठेवणे, जनतेचा आवाज उठवणे, सरकारला सल्ला देणे आणि आंतरराष्ट्रीय घडामोडींमध्ये भाग घेणे हे लोकसभा खासदारांचे काम असते.

राज्यसभेच्या खासदाराचा पगार किती आहे?

राज्यसभेच्या खासदारांच्या पगाराबद्दल बोलायचे झाले तर त्यांना दरमहा २ लाख १० हजार रुपये मिळतात. यातील 20 हजार रुपये कार्यालयीन खर्चासाठी आहेत. तर मूळ वेतनाबद्दल बोलायचे झाले तर ते 1 लाख 90 हजार रुपये आहे. मात्र, त्यात अनेक प्रकारच्या भत्त्यांचाही समावेश आहे.

राज्यसभेच्या खासदारांच्या हक्कांबद्दल बोलायचे झाले तर लोकसभा खासदारांप्रमाणेच राज्यसभेच्या खासदारांनाही अनेक प्रकारचे अधिकार मिळाले आहेत. जसे विधायी अधिकार, घटनादुरुस्ती करण्याची शक्ती, कार्यकारी अधिकार, आर्थिक अधिकार आणि विविध अधिकार. त्याचबरोबर राज्यसभेच्या खासदारांना असे दोन विशेष अधिकार मिळाले आहेत जे लोकसभेच्या खासदारांना नाहीत.

यामध्ये राज्यघटनेच्या कलम २९४ अन्वये पहिला अधिकार देण्यात आला आहे. खरेतर, राज्याच्या यादीतील कोणताही विषय हा राष्ट्रीय महत्त्वाचा विषय म्हणून उपस्थित असलेल्या आणि मतदानात भाग घेणाऱ्या राज्यसभेतील खासदारांच्या दोन तृतीयांश बहुमताने घोषित केला जाऊ शकतो. असा प्रस्ताव राज्यसभेने मंजूर केल्यास संसद त्या विषयावर कायदा करू शकते.

दुसरा अधिकार राज्यघटनेच्या कलम ३१२ अंतर्गत देण्यात आला आहे. यानुसार राज्यसभा दोन तृतीयांश बहुमताने ठराव मंजूर करून केंद्र सरकारला नवीन अखिल भारतीय सेवा स्थापन करण्याचे अधिकार देऊ शकते. तर लोकसभा हे करू शकत नाही. याशिवाय, जोपर्यंत राज्यसभेने असा प्रस्ताव मंजूर केला नाही तोपर्यंत संसद किंवा भारत सरकार कोणत्याही नवीन अखिल भारतीय सेवांसाठी व्यवस्था करू शकत नाही.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!