Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

RahulGandhiNewsUpdate : काँग्रेसनेते राहुल गांधी यांची यांची खासदारकी रद्द , विरोधकांकडून तीव्र प्रतिक्रिया …

Spread the love

नवी दिल्ली : राहुल गांधी यांचे संसद सदस्यत्व रद्द करण्यात आले आहे. आज लोकसभा सचिवालयाने अधिसूचना जारी करताना ही माहिती दिली. गुरुवारी (23 मार्च) सुरत न्यायालयाने त्याला गुन्हेगारी मानहानीच्या प्रकरणात दोषी ठरवले आणि त्याला दोन वर्षांच्या तुरुंगवासाची शिक्षा सुनावली आणि 15,000 रुपयांचा दंडही ठोठावला. मात्र, या प्रकरणाच्या सुनावणीदरम्यान न्यायालयाने त्यांना जामीन मंजूर केला होता. दरम्यान राहुल गांधी यांचे संसद सदस्यत्व रद्द झाल्यानंतर सोनिया गांधी त्यांचा मुलगा राहुल गांधी यांच्या घरी पोहोचल्या आहेत.


सुरत न्यायालयाने त्यांना काल (23 मार्च) दोन वर्षांची शिक्षा सुनावल्याने राहुल गांधी यांची खासदारकी रद्द करण्यात आली आहे. सर्वोच्च न्यायालयाच्या 10 जुलै 2013 च्या निकालानुसार हा निर्णय घेण्यात आला आहे. देशातील कोणत्याही सक्षम न्यायालयाने कुणाही लोकप्रतिनिधीला किमान दोन किंवा त्यापेक्षा जास्त वर्षांची शिक्षा सुनावल्यावर त्याचं संसद सदस्यत्व त्याचक्षणी रद्द होईल असा निर्देश सर्वोच्च न्यायालयाने दिले होते. त्याचाच आधार घेऊन लोकसभा अध्यक्ष ओम बिर्ला यांनी राहुल गांधी यांची खासदारकी रद्द केली आहे.

काय आहे प्रकरण?

मोदी आडनावाचे सर्वजण चोर कसे असतात? कर्नाटकच्या कोलारमध्ये असे वक्तव्य राहुल गांधीनी प्रचारादरम्यान केलं होतं. त्यानंतर राहुल गांधी यांच्याविरोधात मानहानीचा खटला दाखल करण्यात आला होता. त्यानंतर काल (23 मार्च) त्यासंदर्भात सूरतच्या जिल्हा न्यायालयात सुनावणी झाली. सुनावणी दरम्यान राहुल गांधींना दोषी ठरवण्यात आले. त्यानंतर त्यांना दोन वर्षाची शिक्षा सुनावण्यात आली.


राहुल गांधींनी जामीनासाठी अर्ज केला. राहुल गांधीचा जामीनही मंजूर झाला आहे. मात्र, या शिक्षेची अंमलबजावणी 30 दिवसांसाठी स्थगित करण्यात आली. तसेच उच्च न्यायालयात जाण्यासाठी कोर्टाने राहुल गांधींना 30 दिवसांचा वेळ दिला आहे. त्यानंतर आज लोकसभा सचिवालयाने मोठी कारवाई करत राहुल गांधी यांची खासदारकी रद्द करण्यात आली आहे.

राहुल गांधी केरळमधील वायनाडमधून लोकसभेचे खासदार होते. 2004 मध्ये ते पहिल्यांदा अमेठी लोकसभा मतदारसंघातून निवडून आले होते आणि 2019 पर्यंत ते तिथले खासदार होते. 2019 च्या लोकसभा निवडणुकीत त्यांनी अमेठीची त्यांची पारंपारिक जागा केंद्रीय मंत्री स्मृती इराणी यांच्याकडून गमावली, परंतु वायनाडमधून निवडणूक जिंकून त्यांचे संसद सदस्यत्व कायम ठेवले.

‘आम्ही नेहमी सत्य बोलू’ : मल्लिकार्जुन खरगे

काँग्रेसचे अध्यक्ष मल्लिकार्जुन खरगे म्हणाले, भाजपने त्यांना अपात्र ठरवण्यासाठी सर्व प्रकारचा प्रयत्न केला. ते जे काही सत्य बोलतात ते स्वतःजवळ ठेवायचे नाही, पण आम्ही सत्य बोलत राहू. आम्ही जेपीसीची मागणी करत राहू, गरज पडली तर लोकशाही वाचवण्यासाठी तुरुंगात जाऊ.

राजस्थानचे मुख्यमंत्री अशोक गेहलोत यांनी शोक व्यक्त केला

राहुल गांधी यांचे संसदेचे सदस्यत्व रद्द झाल्याबद्दल दु:ख व्यक्त करताना राजस्थानचे मुख्यमंत्री अशोक गेहलोत यांनी सरकारच्या निर्णयावर टीका केली. अशोक गेहलोत म्हणाले, राहुल हा विरोधकांचा आवाज आहे आणि आता हा आवाज या हुकूमशाहीविरोधात आणखी मजबूत होईल.राहुल गांधींचे लोकसभा सदस्यत्व रद्द करणे हे हुकूमशाहीचे आणखी एक उदाहरण असल्याचे मुख्यमंत्री म्हणाले. त्यांनी हीच पद्धत इंदिरा गांधींच्या विरोधात अवलंबली होती आणि त्याचे परिणाम त्यांना भोगावे लागले हे भाजपने विसरू नये. राहुल गांधी हा देशाचा आवाज आहे जो आता या हुकूमशाही विरोधात मजबूत होईल. आणखी एका ट्विटमध्ये सीएम गेहलोत यांनी म्हटले आहे की , भारत जोडो यात्रेत राहुल यांनी महागाई, बेरोजगारी, भ्रष्टाचार आणि हिंसाचाराचा मुद्दा उपस्थित केला. त्यांच्याकडे लक्ष देण्याऐवजी भाजप सरकार राहुल यांच्याविरोधात दडपशाही पावले उचलत आहे.

नाना पटोले यांनी केला निषेध

काँग्रेस नेते राहुल गांधी यांची खासदारकी रद्द झाल्यानंतर मुंबई काँग्रेस प्रदेशाध्यक्ष नाना पटोले यांनी यावर तीव्र शब्दात निषेध व्यक्त केला आहे. राहुल गांधी यांना दोन वर्षांची शिक्षा झाल्याने लोकसभा सचिवालयाने मोठी कारवाई केली आहे, याचा नाना पटोले यांनी निषेध व्यक्त केला आहे. मोदी सरकार लोकशाही संपवण्याचं पाप करत आहे, असा आरोप पटोले यांनी केला आहे. दरम्यान, काँग्रेसच्या ज्येष्ठ नेत्यांची सायंकाळी पाच वाजता महत्त्वाची बैठक बोलावण्यात आली आहे. पुढील रणनीती ठरवण्यासाठी काँग्रेस नेत्यांची ही बैठक बोलवण्यात आली आहे.


लोकशाहीला धक्का देणारा निर्णय : अजित पवार

राहुल गांधी यांची खासदारकी रद्द करणं हा लोकशाहीवरचा हल्ला आहे. त्यांचं सदस्यत्व रद्द करण्याचा निर्णय लोकशाहीविरोधी आहे. देशाची लूट करण्याचा प्रयत्न करणाऱ्यांविरोधात आवाज उठवला म्हणून राहुल गांधी यांची खासदारकी रद्द केली, अशा शब्दात काँग्रेस नेत्यांनी टीका केली आहे. तर लोकशाहीला धक्का देणारा निर्णय आज घेण्यात आला, त्याचा आम्ही निषेध करतो, असं विधानसभेचे विरोधी पक्षनेते आणि राष्ट्रवादी काँग्रेसचे नेते अजित पवार यांनी दिली.

राहुल गांधी सरकारच्या दडपशाहीला घाबरणार नाहीत : बाळासाहेब थोरात

राहुल गांधी यांची खासदारकी रद्द करणं हा लोकशाहीवरचा हल्ला आहे. भारत जोडो यात्रेनंतर राहुल गांधी यांची लोकप्रियता वाढली. संपूर्ण देशात पायी चालून जनतेची मनं जोडण्याचं काम केलं. केंद्र सरकार, मोदी आणि अदानींचे संबंधावर उत्तर मागितलं. राहुल गांधी यांचा आवाज दाबण्याचा हा प्रयत्न आहे. राहुल गांधी यांच्या दडपशाहीला घाबरणार नाही. मला खात्री आहे, या सगळ्याच परिणाम म्हणून राहुल गांधी या देशाचे पंतप्रधान झालेले दिसतील, असं बाळासाहेब थोरात म्हणाले.

भाजप भ्रष्टाचाऱ्यांना पाठीशी घालतंय? : प्रियंका गांधी

राहुल गांधी यांची खासदारकी रद्द झाल्याच्या निर्णयानंतर काँग्रेस सरचिटणीस प्रियंका गांधी? वाड्रा यांनी ट्वीट करुन भाजपला सवाल विचारला आहे. ज्या लोकांनी देशाचा पैसा लुटला भाजप त्यांच्या समर्थनार्थ का उतरत आहे. चौकशी करण्यापासून हात का झटकत आहेत? जे लोक यावर आवाज बुलंद करत आहेत, त्यांच्यावर खटले दाखल केले जात आहेत. भाजप भ्रष्टाचाऱ्यांचं समर्थन करते? असं प्रियंका गांधी यांनी लिहिलं आहे.

ममता बॅनर्जी यांची सरकारवर टीका

पश्चिम बंगालच्या मुख्यमंत्री आणि तृणमूल काँग्रेसच्या अध्यक्षा ममता बॅनर्जी यांनी काँग्रेस नेते राहुल गांधी यांचे संसदेचे सदस्यत्व रद्द केल्याबद्दल तीव्र प्रतिक्रिया दिली आहे. त्यांनी म्हटले आहे की, “पंतप्रधान मोदींच्या न्यू इंडियामध्ये भाजपचे लक्ष्य विरोधी पक्षनेते आहेत. गुन्हेगारी पार्श्वभूमी असलेल्या भाजप नेत्यांना मंत्रिमंडळात समाविष्ट केले जात असताना, विरोधी नेत्यांना त्यांच्या भाषणासाठी अपात्र ठरवले जाते.” दरम्यान आज आपण आपल्या घटनात्मक लोकशाहीसाठी नवा नीचांक पाहिला आहे.” असे वक्तव्य अभिषेक बॅनर्जी यांनीही केले आहे. रिप डेमोक्रेसी या हॅशटॅगने त्यांनी ट्विट केले आहे.

अखिलेश यादव यांची टीका

आपल्या उद्योगपती मित्रावरील वादावरून लक्ष हटवण्यासाठी भाजपने हे जाणूनबुजून केले. समाजवादी पक्षाचे प्रमुख अखिलेश यादव यांनी नोएडा दौऱ्यावर सांगितले की, “भाजपने समाजवादी पक्षाच्या अनेक नेत्यांचे सदस्यत्व घेतले आहे आणि आज काँग्रेसचे सर्वात मोठे नेते राहुल गांधी यांचे सदस्यत्व गेले आहे. हे सर्व मुद्दामहून महागाई, बेरोजगारी आणि बेरोजगारीसारखे खरे मुद्दे लपवण्याचा प्रयत्न करत आहेत. आमचे मित्र.” उद्योगपतीवरील वादावरून लक्ष हटवण्यासाठी हे केले गेले आहे.”

चोराला चोर म्हणणे गुन्हा झाला – उद्धव ठाकरे

‘लुटारू मोकळे आणि राहुल गांधींना शिक्षा झाली’, असे शिवसेनेच्या उद्धव गटाचे अध्यक्ष उद्धव ठाकरे यांनी म्हटले आहे. चोराला चोर म्हणणे गुन्हा झाला आहे.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!