Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

IndiaNewsUpdate : राष्ट्रपतींकडून देशातील 106 मान्यवरांना पद्म पुरस्कार जाहीर

Spread the love

नवी दिल्ली : प्रजासत्ताक दिनाच्या पूर्वसंध्येला बुधवारी (25 जानेवारी) पद्म पुरस्कार विजेत्यांची नावे जाहीर करण्यात आली. 2023 साठी, राष्ट्रपतींनी  106 पद्म पुरस्कार प्रदान करण्यास मान्यता दिली आहे. या यादीत 6 पद्मविभूषण, 9 पद्मभूषण आणि 91 पद्मश्रींचा समावेश आहे. १९ पुरस्कार विजेत्या महिला आहेत. यूपीचे माजी मुख्यमंत्री मुलायम सिंह यादव यांना पद्मविभूषण (मरणोत्तर) प्रदान करण्यात येणार आहे.


पश्चिम बंगालचे माजी डॉ. दिलीप महालानबीस यांना पद्मविभूषण (मरणोत्तर) प्रदान करण्यात आला आहे. ओआरएसच्या शोधाबद्दल त्यांना हा सन्मान देण्यात आला. रतन चंद्राकर यांना पद्मश्री देण्यात आली आहे. रतन चंद्राकर यांना अंदमानच्या जरावा आदिवासींमध्ये गोवरासाठी केलेल्या उत्कृष्ट कार्याबद्दल सन्मानित करण्यात आले आहे.

हिराबाई लोबी यांना गुजरातमधील सिद्धी जमातींमधील मुलांच्या शिक्षणासाठी केलेल्या कार्यासाठी पद्मश्री पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले आहे. मुनीश्वर चंदर डावर, जबलपूर येथील युद्धवीर आणि डॉक्टर गेल्या 50 वर्षांपासून वंचितांवर उपचार करत आहेत, त्यांना चिकीत्सा (परवडणारी आरोग्य सेवा) या क्षेत्रात पद्मश्री पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले आहे. हेराका धर्माचे जतन आणि संरक्षण यासाठी आपले जीवन समर्पित करणारे दिमा हसाव येथील नागा समाजसेवक रामकुईवांगबे नुमे यांना सामाजिक कार्य (संस्कृती) क्षेत्रात पद्मश्री पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले.

बी. रामकृष्ण रेड्डी यांना पद्मश्री

तेलंगणातील 80 वर्षीय भाषाशास्त्राचे प्राध्यापक बी. रामकृष्ण रेड्डी यांना साहित्य आणि शिक्षण (भाषाशास्त्र) क्षेत्रातील पद्मश्री पुरस्काराने सन्मानित करण्यात येणार आहे. कांकेर येथील गोंड आदिवासी वुड कार्व्हर अजय कुमार मांडवी यांना कला (लाकूड कोरीव काम) क्षेत्रात पद्मश्रीने सन्मानित करण्यात येणार आहे. आयझॉलचे मिझो लोकगायक के.सी. रणरेमसांगी यांना पद्मश्री देऊन गौरविण्यात येणार आहे. जलपाईगुडी येथील 102 वर्षीय सरिंदा उस्ताद मंगला कांती रॉय यांना कला (लोकसंगीत) क्षेत्रातील पद्मश्री पुरस्काराने सन्मानित करण्यात येणार आहे.

काश्मीरच्या संतूर कारागिराला पद्मश्री

प्रख्यात नागा संगीतकार आणि नवोदित मोआ सुबोंग यांना कला (लोकसंगीत) क्षेत्रातील पद्मश्री पुरस्काराने सन्मानित करण्यात येणार आहे. चिक्कबल्लापूर येथील ज्येष्ठ ठमाटे वादक मुनिवेंकटप्पा यांना कला (लोकसंगीत) क्षेत्रातील पद्मश्री पुरस्काराने सन्मानित करण्यात येणार आहे. छत्तीसगढ़ी नाट्य नाच कलाकार डोमरसिंग कुंवर यांना कला (नृत्य) क्षेत्रातील पद्मश्रीने सन्मानित करण्यात येणार आहे. गेल्या 200 वर्षांपासून काश्मीरमध्ये सर्वोत्कृष्ट संतूर बनवणाऱ्या कुटुंबातील 8व्या पिढीतील संतूर कारागीर गुलाम मोहम्मद जाझ यांना कला (शिल्प) क्षेत्रातील पद्मश्री पुरस्काराने सन्मानित करण्यात येणार आहे.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!