Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

तयार राहा … ३८ वास्तूंवर आणखी जीएसटी वाढणार

Spread the love

केंव्हाही आणि कुठेही फक्त एका क्लिक वर जाणून घ्या दिवसभरातील ताज्या आणि महत्त्वाच्या घडामोडी. 

वस्तू आणि सेवा कर परिषदेची (जीएसटी कौन्सिल) बैठक शनिवारी होणार आहे. या बैठकीत वाद कमी करण्याच्या उद्देशाने करविषयक तरतुदींमध्ये स्पष्टता आणण्यासाठी डझनहून अधिक नियमांमध्ये बदल करण्याचा विचार केला जाऊ शकतो. ४८ व्या जीएसटी कौन्सिलच्या बैठकीत पान-मसाला आणि गुटखा यांसारख्या वस्तूंवर अतिरिक्त कर लावण्याबाबत विचार होऊ शकतो. खरे तर मंत्री गटाच्या अहवालात गुटखा कंपन्यांच्या करचुकवेगिरीचे प्रकरण नमूद करण्यात आले होते. यासोबतच अतिरिक्त कर लावण्याचीही चर्चा होती, जी वस्तूंच्या किरकोळ किमतीशी जोडली जावी.

बिझनेस स्टँडर्डच्या अहवालानुसार, मंत्र्यांच्या गटाने ‘विशिष्ट कर आधारित आकारणी’ प्रस्तावित केली आहे. समितीने एकूण ३८ वस्तूंवर विशिष्ट कर लावण्याचा प्रस्ताव दिला आहे. यामध्ये पान-मसाला, हुक्का, चिल्लम, तंबाखू आदी पदार्थांचा समावेश आहे. या वस्तूंच्या किरकोळ विक्री किमतीवर १२ टक्के ते ६९ टक्क्यांपर्यंत अतिरिक्त कर आकारण्याचा प्रस्ताव आहे. सध्या त्यांच्यावर २८ टक्के जीएसटी आकारला जातो.

ओडिशाचे अर्थमंत्री निरंजन पुजारी यांच्या अध्यक्षतेखालील मंत्री समितीने या मुद्द्यावर अंतिम अहवाल सादर केला आहे. शनिवारी जीएसटी कौन्सिलच्या बैठकीत ते मांडले जाण्याची शक्यता आहे. अहवाल मंजूर झाल्यास, किरकोळ विक्रेते आणि वितरक अशा दोन्ही स्तरांवर या क्षेत्रातील महसुलाची गळती रोखण्यास मदत होईल.

पॅनेलला असे आढळून आले की अशा वस्तूंच्या पुरवठा साखळीच्या नंतरच्या टप्प्यात जास्त महसूल गळती होते. बहुतेक किरकोळ विक्रेते लहान आणि अनिवार्य जीएसटी नोंदणीच्या उंबरठ्याच्या खाली असल्याने त्यांचा शोध घेणे कठीण आहे. या कारणास्तव, पॅनेलने ठरवले की महसूल (उत्पादन पातळी) पहिल्या टप्प्यातच कर संकलन वाढवावे.

#BharatJodo १०० दिवस पूर्ण ; आप नसती तर काँग्रेसने भाजपचा पराभव केला असता…

कर किती वाढणार?

अशा प्रकारे प्रस्तावित दर समजून घेऊ. समजा उत्पादक पाच रुपयांच्या पान-मसाल्याच्या पॅकेटवर १.४६ रुपये जीएसटी भरत आहे. त्यानंतर वितरक रु.०.८८ भरतो. अशा प्रकारे एकूण २.३४ रुपये कर भरण्यात आला. आता प्रस्तावित हालचालीनुसार, कर आउटगो कमी किंवा जास्त २.३४ रुपये असेल. परंतु निर्माता २.०६ रुपये आणि वितरक आणि किरकोळ विक्रेते ०.२८ रुपये देतील.

अर्थ मंत्रालयाने ट्विट केले – ‘अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन जीएसटी परिषदेच्या बैठकीचे अध्यक्षस्थान करतील. या बैठकीला अर्थ राज्यमंत्र्यांव्यतिरिक्त राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांचे अर्थमंत्री आणि केंद्र सरकार आणि राज्यांचे वरिष्ठ अधिकारी उपस्थित राहणार आहेत.

 

Telangana : घराला भीषण आग, एकाच कुटुंबातील ६ जण जिवंत जाळले


News Updates on one click
http://mahanayakonline.com

Like | share | subscribe
https://youtube.com/c/MahanayakOnline

For current Updates join
https://chat.whatsapp.com/KHZm2husxzD6XiBY0eBBnZ

For MahaClassifide
https://chat.whatsapp.com/Hza5pvz90csG19UCftrmDY

📢 जाहिरातीसाठी संपर्क – 9028150765 / 9420379055

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!