WorldNewsUpdate : अमेरिकेतील रस्त्याला डॉ . बाबासाहेब आंबेडकरांचे नाव , जगात कोणत्या देशांनी केला आहे बाबासाहेबांचा गौरव ?

न्यूयॉर्क : अमेरिकेत एक अभूतपूर्व घटना घडली . भारतीय राज्यघटनेचे शिल्पकार यांच्या सन्मानार्थ न्यूयॉर्कमधील रस्त्यांच्या एका चौकाला डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांचे नाव देण्यात आले आहे. 61 व्या स्ट्रीट आणि ब्रॉडवेच्या एका रस्त्याला “डॉ. बी. आर. आंबेडकर मार्ग” असे संबोधले जाईल. 26 व्या कौन्सिल डिस्ट्रिक्टचे प्रतिनिधित्व करणाऱ्या कौन्सिलवुमन ज्युली वॉन आणि 61 व्या स्ट्रीट आणि ब्रॉडवेच्या चौकात असलेल्या न्यूयॉर्कच्या श्री गुरु रविदास मंदिराने सह-नामकरण समारंभाचे आयोजन केले होते.
हा नामकरण समारंभ कौन्सिलवुमन ज्युली वॉन आणि न्यूयॉर्कच्या श्री गुरु रविदास मंदिराने आयोजित केला होता, जे 61 व्या स्ट्रीट आणि ब्रॉडवेच्या चौकात आहे. या नामकरण समारंभाला काँग्रेस वुमन ग्रेस मेंग, राज्याचे सिनेटर मायकेल जियानारिस आणि असेंब्ली सदस्य स्टीव्हन रागा, न्यूयॉर्कमधील भारतीय महावाणिज्य दूत रणधीर जैस्वाल,पंजाबचे आमदार कुलवंत सिंग यांची उपस्थिती होती. या कार्यक्रमादरम्यान वोन म्हणाले की, आंबेडकर हे जातिभेदाविरुद्धचे आंतरराष्ट्रीय प्रतीक होते.
याबाबत न्यूयॉर्कमधील भारताने ट्विटरवर पोस्ट शेअर करून म्हटले आहे की , “भारतीय राज्यघटनेच्या शिल्पकाराला दिलेल्या सन्मानाबद्दल आम्ही कृतज्ञ आहोत”. रविवार, 25 जून रोजी हा सोहळा पार पडला. श्री गुरु रविदास सभा आणि न्यूयॉर्कच्या बेगमपूर कल्चरल सोसायटीच्या अथक प्रयत्नांमुळे प्रसिद्ध 61व्या स्ट्रीट ब्रॉडवेवर यापुढे या जगप्रसिद्ध भारतीय दिग्गजाचे नाव कोरले गेले आहे.यूएस-स्थित कार्यकर्ते दिलीप म्हस्के यांनी याबाबत सांगितले की , हा उपक्रम साध्य बरेच प्रयत्न करावे लागले. याला सिनेटची मंजूरी आवश्यक असल्याने, या प्रक्रियेत बरेच वर्ष प्रतीक्षा करावी लागली. तथापि, आमच्या प्रयत्नांना आशियाई वंशाच्या स्थानिक नगरसेवकाकडून महत्त्वपूर्ण पाठिंबा मिळाला आणि त्यानंतर, सिनेट सदस्य आणि काँग्रेसच्या महिलांनी डेमोक्रॅटिक पक्षाच्या माध्यमातून आमच्या सामूहिक प्रयत्नांना यश मिळाले.”
Consul General joined Hon. Congresswoman @RepGraceMeng , NYC Council woman @CMJulieWon , State Senator @SenGianaris , Assembly member @RagaForQueens & community leaders from Shri Ravi Dass Temple Society and Begumpura Society in co- naming of Broadway &… pic.twitter.com/nUzjrBLwBm
— India in New York (@IndiainNewYork) June 26, 2023
यावेळी बोलताना वोन म्हणाले की , “न्यूयॉर्कचे श्री गुरु रविदास मंदिर आणि हजारो आंबेडकरी समाजातील सदस्य आणि माझ्या २६ व्या जिल्ह्याचा मला सन्मान वाटतो की आम्ही एक समुदाय म्हणून या रस्त्याचे सह-नामकरण करून डॉ. आंबेडकरांचे जीवन आणि योगदान यांचे स्मरण केले आहे. डॉ. आंबेडकरांनी संकटांवर मात करून मागास समाज , महिला आणि धार्मिक अल्पसंख्याकांच्या भेदभावाविरुद्ध लढण्यात आपले जीवन व्यतीत केले. समानता आणि न्यायप्रतीची त्यांची बांधिलकी आम्हा सर्वांसाठी प्रेरणादायी आहे.”
सन्मानाबद्दल कृतज्ञता
न्यूयॉर्कमधील भारताच्या अधिकृत ट्विटर हँडलने समारंभातील छायाचित्रे शेअर करताना लिहिले, “भारतीय राज्यघटनेच्या शिल्पकाराला दिलेल्या सन्मानाबद्दल कृतज्ञता व्यक्त केली आहे”. डॉ . बाबासाहेब म्हणून ओळखले जाणारे डॉ. बी.आर. आंबेडकर हे एक अर्थशास्त्रज्ञ, कायदा तज्ञ आणि समाजसुधारक होते ज्यांचे जीवन कार्य सामाजिक समता आणि भारतातील जातिव्यवस्था निर्मूलनासाठी समर्पित होते.त्यांना संविधान मसुदा समितीचे अध्यक्ष म्हणून नियुक्त करण्यात आले आणि त्यांनी स्वातंत्र्यानंतर भारतातील मागास आणि अल्पसंख्याक हक्क चळवळीचे नेतृत्व केले. मध्य प्रदेशात जन्मलेले आंबेडकर न्यूयॉर्क शहरातील कोलंबिया विद्यापीठात शिक्षण घेण्यासाठी अमेरिकेतही राहिले होते, जिथे त्यांनी अर्थशास्त्रात पीएचडी केली. आंबेडकरांचा जीवन प्रवास मागास समाजाच्या उन्नतीसाठी त्यांनी केलेला शोध दर्शवतो. जातिव्यवस्था आणि भेदभावाविरुद्ध आवाज उठवण्यासाठी त्यांनी १९३६ मध्ये अॅनिहिलेशन ऑफ कास्ट हे पुस्तकही प्रकाशित केले. नव्या भारताचे ते शिल्पकार आहेत.
जर्सी येथेही बाबासाबांचे नाव ..
बीआर आंबेडकर यांच्या सन्मानार्थ 61वी स्ट्रीट आणि ब्रॉडवेचा छेदनबिंदू हा एकमेव भाग नाही ज्याला आंबेडकरांचे नाव देण्यात आले आहे. याआधी जर्सी शहरातील एका छोट्या भागाला बीआर आंबेडकर यांचे नाव देण्यात आले होते. रस्त्याच्या भागाला आता ‘आंबेडकर अव्हेन्यू’ म्हटले जाते आणि ते भारतीय-अमेरिकनांसाठी जवळजवळ तीर्थक्षेत्र आहे.
हे सगळे कसे शक्य झाले ?
याविषयी अधिक माहिती देताना दिलीप म्हस्के यांनी म्हटले आहे की, अमेरिकन लोकांच्या उत्स्फूर्त प्रतिसादामुळे त्यांनी या प्रस्तावाला मोठ्या उत्साहाने स्वीकारले आणि मनापासून पाठिंबा दिला. लोकभावना समजून घेण्यासाठी लोकशाही पद्धतीने यासाठी मतदान प्रक्रिया आयोजित करण्यात आली होती, ज्यामध्ये रविदास समुदायाच्या समर्पित प्रयत्नांमुळे नाव बदलाला सहज मान्यता मिळाली. यासाठी जे परिश्रम घेण्यात आले त्याचे फळ मिळाले आहे.
बाबासाहेब आणि कोलंबिया विद्यापीठ
डॉ. बाबा साह ेब आंबेडकर यांच्या कोलंबिया युनिव्हर्सिटीशी असलेला संबंध खूप ऐतिहासिक महत्त्वाचा आहे, कारण न्यूयॉर्क शहरातील त्यांच्या नावाचा हा नवीन रस्ता थेट या जगप्रसिद्ध प्रतिष्ठित संस्थेकडे घेऊन जाईल. 1927 मध्ये आंबेडकरांनी पीएच.डी. मिळवून एक उल्लेखनीय कामगिरी केली. कोलंबिया येथूनच “जगातील एक महान समाजसुधारक आणि मानवी हक्कांचे खंदे समर्थक” म्हणून त्यांचे प्रगल्भ योगदान ओळखून कोलंबिया विद्यापीठाने त्यांना 1952 मध्ये मानद डॉक्टरेट बहाल केली. दरम्यान विद्यापीठाने 100 वर्षांच्या कालावधीतील विद्यार्थ्यांची ओळख करण्यासाठी एक व्यापक सर्वेक्षण केले ज्यांनी समाजात महत्त्वपूर्ण योगदान दिले. त्यात प्रचंड अभिमानाने, डॉ . बी .आर .आंबेडकर हे त्यांच्यापैकी सर्वोत्कृष्ट म्हणून गौरवले गेले.
1995 मध्ये, आंबेडकरांचा एक कांस्य प्रतिमा युनायटेड किंगडमच्या फेडरेशन ऑफ आंबेडकराईट अँड बुद्धिस्ट ऑर्गनायझेशनने लेहमन लायब्ररीला कृपापूर्वक दान केली होती, ज्यामुळे त्यांचा उल्लेखनीय वारसा अजरामर झाला.
कोलंबियामध्ये असताना, आंबेडकरांना आदरणीय जॉन ड्यूई यांच्या अंतर्गत अभ्यास करण्याचा विशेषाधिकार मिळाला होता, ज्यांच्या शिकवणींचा त्यांच्या समता आणि सामाजिक न्यायाच्या आदर्शांवर खोलवर परिणाम झाला. कोलंबिया येथेच त्यांनी प्रथमच खरी सामाजिक समता अनुभवली असे आंबेडकरांनी प्रेमाने सांगितले. 1930 च्या न्यूयॉर्क टाइम्सला दिलेल्या मुलाखतीत, त्यांनी स्पष्टपणे सांगितले, “माझ्या जीवनात मला मिळालेले सर्वोत्कृष्ट मित्र कोलंबियातील माझे काही वर्गमित्र होते आणि जॉन ड्यूई, जेम्स शॉटवेल, एडविन सेलिग्मन आणि जेम्स हार्वे यांच्यासह माझे उत्तम प्राध्यापक होते. रॉबिन्सन.”
जगात बाबासाहेबांचा गौरव कुठे कुठे करण्यात आला ?
युनायटेड स्टेट्स: शिकागो येथे डॉ. बी.आर. लिंकन पार्क प्राणीसंग्रहालयातील आंबेडकरांचा पुतळा. वॉशिंग्टन डी.सी.मध्ये कॅपिटल हिलवर डॉ. भीमराव रामजी आंबेडकर मेमोरियल प्लाझा आहे. आणि फ्रेमोंट, कॅलिफोर्निया येथे डॉ. भीमराव रामजी आंबेडकर नागरी केंद्र आहे.
कॅनडा: टोरंटोमध्ये, शहराच्या पूर्वेला डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर स्क्वेअर आहे. आणि सरे, ब्रिटिश कोलंबिया येथे, शहरातील नागरी चौकात डॉ. बाबासाहेब आंबेडकरांचा पुतळा आहे.
जर्मनी: वुपरटल शहरात डॉ. आंबेडकरांच्या सन्मानार्थ एका रस्त्याला “आंबेडकर रस्ता ” असे नाव देण्यात आले आहे. हे महत्त्वपूर्ण आहे कारण ते मोठ्या भारतीय लोकसंख्येच्या देशांपलीकडे त्यांच्या योगदानाची ओळख दर्शवते.
ऑस्ट्रेलिया: डॉ. बी.आर. यांचा पुतळा आंबेडकर मेलबर्नमधील फेडरेशन स्क्वेअरवर उभारण्यात आला आहे . सिडनी आणि अॅडलेड सारख्या लक्षणीय भारतीय समुदाय असलेल्या भागातही त्यांना समर्पित रस्त्यांची नावे देण्यात आलेली आहेत.
युनायटेड किंगडम: युनायटेड किंगडममध्ये बाबासाहेबांना आदरांजली म्हणून लंडनमध्ये संसद चौकात डॉ.भीमराव रामजी आंबेडकर पुतळा आहे. आणि लेस्टरमध्ये डॉ भीमराव रामजी आंबेडकर मेमोरियल हॉल आहे.
दक्षिण आफ्रिका: जोहान्सबर्गमध्ये, शहरातील गांधी चौकात डॉ. बाबासाहेब आंबेडकरांचा पुतळा आहे. आणि डर्बनमध्ये, शहरातील फिनिक्स सेटलमेंटमध्ये डॉ. बाबासाहेब आंबेडकरांचा पुतळा आहे.
व्हिएतनाम: व्हिएतनाम बुद्धिस्ट रिसर्च इन्स्टिट्यूटने हनोई बौद्ध संस्थेत बाबासाहेबांच्या 3 मीटर उंच पुतळ्याचे अनावरण केले. व्हिएतनाममधील विद्यापीठांमध्ये बाबासाहेबांच्या आणखी नऊ पुतळ्यांचे अनावरण करण्याची संस्थेची योजना आहे. पुतळ्यांना व्हिएतनामी सरकार आणि बौद्ध समुदायाकडून निधी दिला जात आहे. देशभरातील बौद्ध विहार आणि विद्यापीठांना बाबासाहेबांच्या छोट्या पुतळ्यांचे वितरण करण्याचीही संस्थेची योजना आहे.
याशिवाय जपान , श्रीलंका येथेही बाबासाहेबांचे भव्य पुतळे आहेत.