Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

WomensNewsUpdate : धक्कादायक : सॅनिटरी नॅपकिन्समध्ये आढळले आरोग्यासाठी हानिकारक रसायने …

Spread the love

नवी दिल्ली : भारतात विकल्या जाणार्‍या प्रमुख सॅनिटरी नॅपकिन्समध्ये हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी विकार, मधुमेह आणि कर्करोगाशी निगडीत रसायने मोठ्या प्रमाणात आढळून आली आहेत, असे दिल्लीस्थित एका स्वयंसेवी संस्थेने केलेल्या अभ्यासात आढळून आले आहे.


‘टॉक्सिक लिंक’ या स्वयंसेवी संस्थेने केलेल्या अभ्यासात सॅनिटरी नॅपकिन्सच्या एकूण दहा नमुन्यांमध्ये फॅथलेट्स आणि इतर  सेंद्रिय संयुगे वीओसी आढळून आले आहेत. यामध्ये बाजारात उपलब्ध असलेल्या सहा अकार्बनिक (असैविक) आणि चार सेंद्रिय (सेंद्रिय) सॅनिटरी पॅडच्या नमुन्यांचा समावेश होता.

हृदयविकार, मधुमेह, काही कर्करोग आणि जन्मजात दोष यासह विविध आरोग्य समस्यांशी फॅथलेट्स एक्सपोजरचा संबंध आहे. वीओसीमुळे मेंदूचे विकार, दमा, अपंगत्व, काही प्रकारचे कर्करोग इत्यादी समस्यांचा धोका असतो.

अभ्यासानुसार, सेंद्रिय, अजैविक अशा सर्व प्रकारच्या सॅनिटरी नॅपकिन्समध्ये जास्त प्रमाणात फॅथलेट्स आढळून आले. अभ्यासात असेही म्हटले आहे की सर्व सेंद्रिय पॅड नमुन्यांमध्ये उच्च पातळीचे वीओसी शोधणे आश्चर्यकारक होते, कारण आतापर्यंत सेंद्रिय पॅड सुरक्षित असल्याचे मानले जात होते.

अभ्यासानुसार, मासिक पाळीच्या दरम्यान, महिलांनी अशा सुरक्षित उत्पादनांचा वापर केला पाहिजे जे त्यांच्या दैनंदिन क्रियाकलापांमध्ये कोणत्याही शारीरिक अडथळाशिवाय मदत करतात. सध्या, डिस्पोजेबल सॅनिटरी पॅड्स जगभरात सर्वाधिक लोकप्रिय आहेत.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!