Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

IndiaNewsUpdate : सर्वोच्च न्यायालयाने गुणवंत ओबीसी उमेदवारांसाठी दिली आनंदाची बातमी …

Spread the love

नवी दिल्ली : इतर मागासवर्गीय (ओबीसी) प्रवर्गातील उमेदवारांसाठी आनंदाची बातमी आहे . सर्वसाधारण गुणवत्ता यादीनुसार सर्वाधिक गुण घेणाऱ्या गुणवंत विद्यार्थ्यांची गणना  ओबीसी संवर्गात न करता सामान्य श्रेणीत करावी असे आदेश गुरुवारी सर्वोच्च  न्यायालयाने दिले आहेत . यामध्ये अशा उमेदवारांचा समावेश करण्यात आला आहे जे उमेदवार सर्वसाधारण श्रेणीत नियुक्त झालेल्या शेवटच्या उमेदवारांपेक्षा अधिक गुणवान आहेत. अशा परिस्थितीत ओबीसी आरक्षित जागांसाठी या  उमेदवारांच्या नियुक्तीचा विचार करता येणार नाही, असे सर्वोच्च न्यायालयाने म्हटले आहे.

सर्वोच्च न्यायालयाने म्हटले आहे की, परिणामी, सर्वसाधारण प्रवर्गातील त्यांच्या नियुक्त्यांचा विचार केल्यानंतर, राखीव जागा इतर उर्वरित राखीव श्रेणीतील उमेदवारांकडून गुणवत्तेच्या आधारावर भरणे आवश्यक आहे. न्यायमूर्ती एम.आर. शहा आणि न्यायमूर्ती बी. व्ही. नागरथना यांच्या खंडपीठाने सर्वोच्च न्यायालयाच्या 1992 च्या इंद्रा साहनी वि. युनियन ऑफ इंडियासह विविध निकालांची दखल घेतली. या निकालावर विसंबून, खंडपीठाने ज्येष्ठ वकील राजीव धवन यांनी राखीव प्रवर्गातील उमेदवाराची बाजू मांडलेली विनंती मान्य केली, की राखीव प्रवर्गातील उमेदवारांना सर्वसाधारण प्रवर्गातील उमेदवारांच्या यादीतील शेवटच्या उमेदवारापेक्षा जास्त गुण दिले जावेत. कोटा अशा उमेदवाराचा सर्वसाधारण प्रवर्गांतर्गत विचार होणे गरजेचे असल्याचे त्यांनी सांगितले.

ओबीसी प्रवर्गातील आलोक कुमार यादव आणि दिनेश कुमार या दोन उमेदवारांना सर्वसाधारण प्रवर्गात समायोजित करणे आवश्यक आहे, कारण ते सर्वसाधारण प्रवर्गातील उमेदवारांच्या यादीतील शेवटच्या उमेदवारापेक्षा अधिक गुणवान आहेत आणि त्यांच्या नियुक्त्या आहेत असे निरीक्षण खंडपीठाने नोंदवले. त्यांचा राखीव प्रवर्गातील जागांसाठी विचार केला जाऊ शकत नाही.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!