RussiaUkraineNewsUpdate : हजारो लोक अडकले !! आपल्या नागरिकांना युक्रेनच्या बाहेर काढणे हि भारताची प्राथमिकता…

नवी दिल्ली : रशिया-युक्रेन संकटादरम्यान, केंद्र सरकारने म्हटले आहे की यूकेमध्ये अडकलेल्या भारतीयांच्या सुरक्षेला आमच्यासाठी सर्वोच्च प्राधान्य आहे आणि लोकांना बाहेर काढण्यासाठी विमानांची व्यवस्था करण्याचे प्रयत्न केले जात आहेत. परराष्ट्र सचिव हर्षवर्धन श्रृंगला यांनी सांगितले की, युक्रेनमधील परिस्थितीचा आढावा घेण्यासाठी सुरक्षाविषयक कॅबिनेट समितीची बैठक सुरू आहे. सीसीएसच्या बैठकीत पंतप्रधान मोदी म्हणाले की, भारतीयांची सुरक्षा आणि त्यांना युक्रेनमधून बाहेर काढणे ही सरकारची सर्वोच्च प्राथमिकता आहे. परराष्ट्र सचिव म्हणाले की, युक्रेनमधील भारतीय दूतावास गुंतागुंतीची परिस्थिती असतानाही भारतीयांना सर्वतोपरी मदत करत आहे.
दरम्यान परराष्ट्र मंत्री एस जयशंकर युक्रेनच्या संकटावर रोमानिया, स्लोव्हाकिया, पोलंड आणि हंगेरीच्या परराष्ट्र मंत्र्यांशी चर्चा करणार आहेत. परराष्ट्र सचिव म्हणाले की, गेल्या काही दिवसांत २०,००० पैकी सुमारे ४,००० भारतीय नागरिक आधीच युक्रेन सोडून गेले आहेत. युक्रेनच्या जमिनीवरील परिस्थिती कठीण आहे आणि ती सतत बदलत आहे परंतु आम्ही युक्रेनमधील सर्व भारतीय नागरिकांना सुरक्षितपणे परत आणण्यासाठी सर्व शक्य पावले उचलू. विशेष म्हणजे युक्रेनवरील हल्ल्यानंतर रशियन सैन्य आता राजधानी कीवच्या दिशेने कूच करत आहे. दरम्यान, युक्रेनमध्ये अडकलेल्या भारतीयांच्या सुटकेसाठी प्रयत्न अधिक तीव्र केले जात आहेत. युक्रेनमधील भारताचे राजदूत पार्थ सत्पथी म्हणाले की, भारत सरकार, परराष्ट्र मंत्रालय आणि भारतीय दूतावास सतर्क असून परिस्थितीवर लक्ष ठेवून आहेत. भारतीयांच्या सुरक्षेसाठी आम्ही २४ तास काम करत आहोत.
Ambassador's Video Message to the Indian Nationals in Ukraine.@MEAIndia @PMOIndia @PIBHindi @DDNewsHindi @DDNewslive @DDNational @IndianDiplomacy @IndiainUkraine pic.twitter.com/yjDzE3xzxq
— India in Ukraine (@IndiainUkraine) February 24, 2022
जेथे असाल तेथे सुरक्षित राहण्याचे आवाहन
ते पुढे म्हणाले कि, “आम्ही भारतीयांच्या सुरक्षेची खात्री करण्यासाठी अधिकाऱ्यांच्या संपर्कात आहोत. भारत सरकार, परराष्ट्र व्यवहार मंत्रालय आणि युक्रेनमधील भारतीय दूतावास परिस्थितीबाबत सतर्क आहेत आणि भारतीयांना आणण्याच्या पद्धतींवर काम करत आहेत. आम्ही आमच्या नागरिकांना शेजारील देशांमधून आणि युक्रेनच्या पश्चिम सीमेवरून कसे बाहेर काढू शकतो ते पाहत आहोत.”
सध्या एअरस्पेस बंद आहे, रेल्वेचे वेळापत्रक अनिश्चित आहे आणि रस्ते गजबजलेले आहेत. मी सर्वांना विनंती करतो की शांत राहून संयमाने परिस्थितीला सामोरे जा. कीवमधील भारतीय दूतावास उघडे आहे आणि त्याचे काम सुरू आहे. मी सर्वांना विनंती करतो की तुम्ही जिथे असाल तिथे कृपया तुमच्या ओळखीच्या ठिकाणी रहा. जे ट्रान्झिटमध्ये आहेत त्यांनी कृपया आपल्या परिचित ठिकाणी परत या.
भुयारी मार्ग शोधण्यासाठी Google Map चा वापर करा
युक्रेनमधील भारतीय दूतावासाने संध्याकाळी येथे अडकलेल्या भारतीयांसाठी आणखी एक सल्ला दिला आहे. भारतीय दूतावासाने म्हटले आहे कि , “आम्हाला माहित आहे की काही ठिकाणी एअर सायरन आणि बॉम्बचे इशारे ऐकू येत आहेत. जर तुम्हालाही अशा परिस्थितीचा सामना करावा लागत असेल तर, जवळच्या बॉम्ब आश्रयस्थानांचे तपशील जसे भूमिगत भूयारी मार्ग Google Map वर उपलब्ध आहेत. भारतीय दूतावासाने कीवमध्ये राहणाऱ्यांसाठी कीव शहर प्रशासनाशी अधिकृत लिंक देखील दिल्या आहेत. त्याचा वापर करावा.
तुमची कागदपत्रे नेहमी सोबत ठेवा
दरम्यान युक्रेनमध्ये अडकलेल्या भारतीयांची सुटका करण्यासाठी एअर इंडियाचे विशेष विमान पाठवण्यात आले होते, परंतु युक्रेनने व्यावसायिक उड्डाणांसाठी आपली हवाई हद्द बंद केल्यामुळे विमान परत आले आहे. दरम्यान परराष्ट्र व्यवहार राज्यमंत्री व्ही मुरलीधरन म्हणाले, “युक्रेनमधील हवाई क्षेत्र बंद असल्याने, आम्ही भारतीयांना विमानाने परत आणण्यासाठी उपाययोजना थांबवल्या आहेत. आम्ही युक्रेनमध्ये अडकलेल्या भारतीयांना परत आणण्यासाठी पर्यायी पावले उचलत आहोत. परराष्ट्र मंत्रालय भारतीय दूतावासाच्या मदतीसाठी या भागात आणखी मुत्सद्दी पाठवण्याचा निर्णय अफेअर्सने घेतला आहे.
“तुम्हाला माहिती आहे की, युक्रेनमध्ये मार्शल लॉ लागू झाल्याने हालचाल कठीण झाली आहे. तथापि, दूतावास परिस्थिती लक्षात घेऊन संभाव्य उपाय शोधत आहे, आपल्या सभोवतालच्या गोष्टींबद्दल सावध आणि सुरक्षित रहा आणि आवश्यकतेशिवाय आपले घर सोडू नका. तुमची कागदपत्रे नेहमी सोबत ठेवा असे आवाहन युक्रेनमधील भारतीय सल्लागारांनी केले आहे.