Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

G20 NewsUpdate : युक्रेनवरील रशियाच्या हल्ल्यावरून मतभेद , संयुक्त निवेदन न करताच संपली G20 आर्थिक प्रमुखांची बैठक

Spread the love

बेंगळुरू: जगातील 20 सर्वात मोठ्या अर्थव्यवस्थांचा समूह असलेल्या G20 आर्थिक प्रमुखांची बैठक शनिवारी संयुक्त संभाषण जारी न करता संपली. तथापि, G20 देशांचे अर्थमंत्री आणि केंद्रीय बँक गव्हर्नर यांची बैठक संपल्यानंतर सारांश आणि परिणाम दस्तऐवज जाहीर करण्यात आले. अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी येथे दोन दिवसीय G20 बैठकीच्या शेवटी सांगितले की युक्रेनवरील रशियाच्या हल्ल्याचे वर्णन कसे करायचे यावरून मतभेद निर्माण झाल्याने संयुक्त संभाषण जारी केले जाऊ शकत नाही.


रशियाच्या युक्रेनवरील आक्रमणाला एक वर्ष पूर्ण होत असताना, अमेरिका आणि फ्रान्ससारख्या देशांच्या नेत्यांना या लष्करी कारवाईबद्दल रशियाचा निषेध करण्याचा प्रस्ताव आणायचा होता, परंतु चीन आणि रशिया यांनी जी-20 मंचाचा वापर करून राजकीय चर्चा करण्यास विरोध केला आहे. यावर यजमान भारताचे प्रारंभिक मत असे होते की G20 हा अशा समस्येचे निराकरण करण्यासाठी मंच नाही. निर्मला सीतारामन यांनी पत्रकार परिषदेत सांगितले की, रशिया आणि चीनचा आक्षेप लक्षात घेता G20 बैठकीनंतर संयुक्त पत्र जारी केले जाऊ शकत नाही. तथापि, हटवलेले परिच्छेद नेमके तेच होते ज्यावर नोव्हेंबरमध्ये झालेल्या बाली बैठकीत G20 नेत्यांनी सहमती दर्शवली होती.

आर्थिक व्यवहार सचिव अजय सेठ यांनी सांगितले की, या परिच्छेदाची भाषा G20 बाली घोषणापत्रातूनच घेण्यात आली आहे. पण रशिया आणि चीनने म्हटले की, ही बैठक आर्थिक आणि आर्थिक मुद्द्यांवर होत आहे, त्यामुळे त्यात युक्रेनच्या मुद्द्याचा उल्लेख करण्यात काहीच अर्थ नाही. तथापि, बैठकीनंतर जारी केलेल्या सारांशात असे म्हटले आहे की G20 सदस्यांनी केवळ युक्रेन युद्धाबाबत त्यांच्या राष्ट्रीय भूमिकेचा पुनरुच्चार केला आहे. सारांश दस्तऐवजानुसार, ‘बहुसंख्य सदस्यांनी युक्रेनमधील युद्धाचा तीव्र निषेध केला, यावर जोर दिला की यामुळे मानवी त्रास होत आहे आणि जागतिक अर्थव्यवस्थेतील विद्यमान असुरक्षा वाढवत आहेत.’

या मुद्यांवर झाली चर्चा

तसेच सारांश दस्तऐवजात असे म्हटले आहे की, ‘परिस्थितीचे मूल्यांकन आणि निर्बंध याबाबत मतभेद होते. G20 हे सुरक्षेशी संबंधित समस्यांचे निराकरण करण्यासाठीचे व्यासपीठ नाही हे मान्य करत असताना, जागतिक अर्थव्यवस्थेवर सुरक्षिततेच्या समस्यांचे महत्त्वपूर्ण परिणाम होऊ शकतात, असे आमचे मत आहे. रशिया आणि चीन या विशिष्ट परिच्छेदावर सहमत नव्हते. दोन दिवसीय बैठकीत गरीब देशांना कर्जमुक्ती, डिजिटल चलने आणि पेमेंट, जागतिक बँकेसारख्या बहुपक्षीय कर्ज देणाऱ्या संस्थांमधील सुधारणा, हवामान बदल आणि आर्थिक समावेशन यासह विविध मुद्द्यांवर चर्चा झाली.

या बैठकीत कमी आणि मध्यम उत्पन्न असलेल्या देशांमध्ये ‘कर्ज संबंधित असुरक्षा’ या विषयावर विशेष चर्चा झाली. याने झांबिया, इथिओपिया, घाना आणि श्रीलंका येथे कर्ज पुनर्गठनाला ध्वजांकित केले, ‘कर्जाच्या बिघडलेल्या परिस्थितींना तोंड देण्यासाठी अधिकृत द्विपक्षीय आणि खाजगी कर्जदारांद्वारे बहुपक्षीय समन्वय मजबूत करणे आणि कर्जबाजारी देशांसाठी समन्वित कर्ज निराकरण सुलभ करणे’ आवश्यक आहे.

सारांश विधानानुसार, ‘आम्ही आंतरराष्ट्रीय वित्तीय पायाभूत सुविधा वर्किंग ग्रुपला जागतिक कर्ज लँडस्केपवर योग्य आणि व्यापक पद्धतीने G20 भाष्य तयार करण्याचे काम करतो.’ ऑक्टोबर 2022 मध्ये झालेल्या शेवटच्या बैठकीपासून जागतिक आर्थिक दृष्टीकोनात किरकोळ सुधारणा झाल्याचे निर्मला सीतारामन यांच्या सारांशात नमूद करण्यात आले आहे. तथापि, अनेक उदयोन्मुख बाजारपेठ आणि विकसनशील अर्थव्यवस्थांमध्ये क्रेडिट कमकुवततेशी संबंधित जोखीम कायम आहेत. शाश्वत विकास अजेंडा 2030 च्या दिशेने सर्वसमावेशक धोरणात्मक सहकार्य आणि प्रगती सुरू ठेवण्याचाही यात उल्लेख आहे.

यासह, आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधी (IMF) कोट्याच्या पर्याप्ततेचाही नव्याने आढावा घेण्यात आला. सदस्य देश IMF प्रशासकीय सुधारणांची प्रक्रिया सामान्य पुनरावलोकनांतर्गत सुरू ठेवतील, ज्यामध्ये 15 डिसेंबर 2023 पर्यंत कोटा पुनरावलोकनाचे कार्य पूर्ण करण्याचे सांगण्यात आले आहे.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!