IndiaNewsUpdate : मोदींच्या ख्रिसमस पार्टीला उपस्थित राहिलेल्या नेत्यांपासून दूर राहण्याचे ख्रिश्चन समुदायाचे समाजाला आवाहन

Advertisements
Advertisements
Spread the love

नवी दिल्ली : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी २५ डिसेंबर २०२३ रोजी आयोजित केलेल्या ख्रिसमस पार्टीला उपस्थित राहणाऱ्या ख्रिश्चन नेत्यांपासून दूर राहावे असे निवेदन देशभरातील ख्रिश्चन समुदायाने प्रसिद्ध केले असून या निवेदनावर देशभरातील ३,००० हून अधिक ख्रिश्चनांनी स्वाक्षरी केली असल्याचे वृत्त आहे.

या निवेदनात म्हटले आहे की २०१४ पासून, भारतातील ख्रिश्चनांना अनेक भारतीय जनता पक्ष (भाजप) शासित राज्यांनी लागू केलेल्या तथाकथित धर्मांतरविरोधी कायद्यांचा वापर करून वारंवार लक्ष्यित हल्ले आणि कलंकांना सामोरे जावे लागले आहे. ते समुदायाविरूद्ध भेदभाव करणारे साधन म्हणून वापरले जात आहे. मणिपूरमध्ये ३ मे २०२३ रोजी उसळलेल्या वांशिक हिंसाचाराकडेही हे विधान विशेष लक्ष वेधते, ज्या दरम्यान मोठ्या संख्येने चर्चवर हल्ले झाले.

Advertisements

सप्टेंबर २०२३ मध्ये, द वायरने अहवाल दिला की, ख्रिश्चन नागरी समाज गटांनी गोळा केलेल्या आकडेवारीनुसार, २०११ ते २०२२ दरम्यान भारतातील ख्रिश्चनांवर हल्ले चौपट वाढले आहेत. युनायटेड ख्रिश्चन फोरमचे एसी मायकल यांनी तेव्हा द वायरला सांगितले होते की, अनेक परिस्थितींमध्ये पोलीस गुन्हेगारांऐवजी अशा हिंसाचाराच्या (ख्रिश्चन समुदाय) पीडितांविरुद्ध एफआयआर दाखल करतात.

Advertisements
Advertisements

“तथापि, पंतप्रधान म्हणून त्यांच्या इच्छेनुसार स्वागत समारंभ आयोजित करणे त्यांच्या अधिकारात आहे,” असे ४ जानेवारी रोजी ख्रिश्चन समुदायाने स्वाक्षरी केलेल्या निवेदनात म्हटले आहे. तथापि, पंतप्रधान असताना त्यांनी ख्रिश्चनांवर झालेल्या एका हल्ल्याचाही निषेध केला नसताना या स्वागत समारंभाच्या हेतूवर प्रश्नचिन्ह निर्माण होईल. त्यानुसार, ‘विशेष म्हणजे, त्यांनी येशू ख्रिस्ताची स्तुती केली आणि ख्रिश्चन समुदायाच्या सेवांबद्दल खुलेपणाने बोलले, परंतु आज देशातील ख्रिश्चनांच्या स्थितीबद्दल त्यांना पश्चात्ताप किंवा सहानुभूती वाटली नाही.’

निवेदनात म्हटले आहे की, ‘ख्रिसमसच्या जेवणासाठी आमंत्रित करण्यात आलेले ख्रिश्चनांचे निवडक गट होते. जेव्हा पंतप्रधानांकडून आमंत्रण होते, तेव्हा मणिपूर आणि इतरत्र ख्रिश्चनांच्या बाबतीत जे घडत आहे त्या प्रकाशात त्यांना नम्रपणे आमंत्रण नाकारण्याची संधी होती. जेव्हा की हे ख्रिश्चन प्रतिनिधी स्वागत समारंभात बोलत होते, तेव्हा ते या सरकारच्या चुकांना मौन स्वीकृती देत होते. त्यावरून हे स्पष्ट होते की , त्याचे हे निमंत्रण आमच्या नावावर नव्हते!’

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!