Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

IndiaNewsUpdate : स्वदेशी बनावटीचे लाइट कॉम्बॅट हेलिकॉप्टर ” प्रचंड ” हवाई दलाच्या ताफ्यात , अशी आहे खासियत …!!

Advertisements
Advertisements
Spread the love

जोधपूर : स्वदेशी बनावटीचे लाइट कॉम्बॅट हेलिकॉप्टर (LCH) भारतीय हवाई दलाने आज (सोमवार, 03 ऑक्टोबर 2022) औपचारिकपणे त्यांच्या ताफ्यात समाविष्ट केले. हे हेलिकॉप्टर रडारला चकमा देण्यास सक्षम आहे. संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह यांच्या उपस्थितीत स्वदेशी हेलिकॉप्टर हवाई दलात दाखल झाले. तत्पूर्वी संरक्षण मंत्री आणि भारतीय वायुसेना प्रमुख एअर चीफ मार्शल व्हीआर चौधरी यांच्या उपस्थितीत ‘सर्व-धर्म’ प्रार्थना करण्यात आली. या हेलिकॉप्टरला ‘प्रचंड’ असे नाव देण्यात आले आहे.


लाइट कॉम्बॅट हेलिकॉप्टर हवाई दलात समाविष्ट केल्याने हवाई दलाची ताकद आणखी वाढेल कारण हे बहुकार्यक्षम हेलिकॉप्टर विविध प्रकारची क्षेपणास्त्रे डागण्यास आणि शस्त्रे वापरण्यास सक्षम आहे. LCH हे सरकारी मालकीच्या हिंदुस्तान एरोनॉटिक्स लिमिटेड (HAL) द्वारे विकसित केले गेले आहे आणि ते विशेषतः उच्च उंचीवर तैनात केले गेले आहे.

Advertisements

संरक्षण मंत्र्यांनी एका ट्विटमध्ये म्हटले आहे की, नवीन हेलिकॉप्टरच्या समावेशामुळे भारतीय वायुसेनेचे लढाऊ कौशल्य वाढेल.5.8 टन वजनाचे आणि ट्विन-इंजिन असलेल्या हेलिकॉप्टरची यापूर्वीच अनेक शस्त्रे वापरण्यासाठी चाचणी घेण्यात आली आहे, असे अधिकाऱ्यांनी सांगितले. या हेलिकॉप्टरचा वेग ताशी 270 किलोमीटर आहे. त्याची लांबी 51.1 फूट आणि उंची 15.5 फूट आहे. एलसीएचवर गोळीबाराचा कोणताही महत्त्वपूर्ण परिणाम होऊ शकत नाही. त्याची रेंज 50 किमी आहे आणि 16,400 फूट उंचीवरून हल्ला करू शकतो.

हे हेलिकॉप्टर दहशतवादविरोधी कारवायांमध्ये उच्च उंचीवर असलेले बंकर नष्ट करण्यासाठी देखील तैनात केले जाऊ शकते. याशिवाय, जंगली भागात नक्षल कारवायांमध्ये भूदलाला मदत करण्यासाठी देखील ते तैनात केले जाऊ शकते. याबाबत माहिती देताना अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, एलसीएच आणि ‘अ‍ॅडव्हान्स लाइट हेलिकॉप्टर’ ध्रुवमध्ये अनेक समानता आहेत. ते म्हणाले की यात अनेक वैशिष्ट्ये आहेत ज्यात ‘स्टेल्थ’ (रडार चोरी) क्षमता तसेच चिलखती सुरक्षा यंत्रणा आणि रात्री हल्ला करण्याची क्षमता आणि आपत्कालीन परिस्थितीत सुरक्षित लँडिंगचा समावेश आहे.

Advertisements
Advertisements

विशेष म्हणजे, या वर्षी मार्चमध्ये, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या अध्यक्षतेखालील कॅबिनेट कमिटी ऑन सिक्युरिटी (CCS) ने 3,887 कोटी रुपयांमध्ये 15 स्वदेशी विकसित एलसीएच खरेदी करण्यास मंजुरी दिली होती. संरक्षण मंत्रालयाने सांगितले की, यापैकी 10 हेलिकॉप्टर हवाई दलासाठी आणि पाच लष्करासाठी असतील.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!