Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

IndiaNewsUpdate : पोलिसांनी पायी पेट्रोलिंगसारख्या पारंपरिक पोलिसिंगवर अधिक भर द्यावा : पंतप्रधान

Spread the love

नवी दिल्ली : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी रविवारी (२२ जानेवारी) दिल्लीतील पोलीस महासंचालक आणि महानिरीक्षकांच्या ५७ व्या अखिल भारतीय परिषदेत भाग घेतला. यावेळी त्यांनी पोलीस दलाला अधिक संवेदनशील बनवून त्यांना आधुनिक तंत्रज्ञानाचे प्रशिक्षण देण्याची सूचना केली. पोलीस महासंचालकांच्या बैठकीत पंतप्रधान मोदी म्हणाले की, पायी पेट्रोलिंगसारख्या पारंपारिक पोलीस यंत्रणा मजबूत करण्याची गरज आहे. याशिवाय राज्य आणि जिल्हा स्तरावर अशाच डीजीपी-आयजीपी परिषद घेण्याची सूचनाही त्यांनी केली.


यावेळी बोलताना पंतप्रधान म्हणाले की, अंतर्गत सुरक्षा आणि कायदा आणि सुव्यवस्थेच्या समस्येला तोंड देण्यासाठी राज्य आणि जिल्हा स्तरावर धोरण तयार केले जावे. या बैठकीत पंतप्रधानांनी कालबाह्य गुन्हेगारी कायदे रद्द करणे, राज्यांमधील पोलिस संघटनांसाठी मानके तयार करण्याची शिफारस केली. याशिवाय अधिकाऱ्यांनी वारंवार भेटी देऊन सीमेवरील किनारी सुरक्षा मजबूत करण्याबाबत चर्चा करताना पंतप्रधानांनी डेटा प्रवाह सुलभ करण्यासाठी राष्ट्रीय डेटा गव्हर्नन्स फ्रेमवर्कच्या मूल्यावर भर दिला.

राज्य आणि जिल्हा स्तरावरही डीजीपी-आयजीपी परिषद व्हावी.

पंतप्रधान कार्यालयाने (पीएमओ) जारी केलेल्या प्रसिद्धीपत्रकानुसार, पीएम मोदींनी तुरुंग प्रशासन सुधारण्यासाठी तुरुंग सुधारणांचा प्रस्ताव दिला. उदयोन्मुख आव्हानांवर चर्चा करण्यासाठी आणि त्यांच्या संघांमध्ये सर्वोत्तम पद्धती विकसित करण्यासाठी राज्य आणि जिल्हा स्तरावर डीजीपी-आयजीपी परिषदांचे मॉडेल तयार करण्याचे आवाहन पंतप्रधानांनी केले.

या अपरिषदेत पंतप्रधान यांनी मुक्त आणि अनौपचारिक चर्चेला प्रोत्साहन दिले जेणेकरून नवीन कल्पना उदयास येतील. पंतप्रधानांच्या दूरदृष्टीने प्रेरित होऊन परिषदेत पोलिसिंग आणि सुरक्षा यावर चर्चा सुरू झाली. ही तीन दिवसीय बैठक 20 जानेवारीपासून सुरू झाली. विशिष्ट सेवेसाठी पोलीस पदके देऊन पंतप्रधानांनी परिषदेचा समारोप केला. या परिषदेत दहशतवाद आणि सायबर सुरक्षा यांसारख्या पोलिसिंग आणि राष्ट्रीय सुरक्षेच्या मुद्द्यांवर लक्ष केंद्रित करण्यात आले. केंद्रीय गृहमंत्री, गृहराज्यमंत्री, राष्ट्रीय सुरक्षा सल्लागार, केंद्रीय गृहसचिव, राज्ये/केंद्रशासित प्रदेशांचे डीजीएसपी/आयजीएसपी आणि केंद्रीय पोलीस संघटना/केंद्रीय सशस्त्र पोलीस दलांचे प्रमुखही या परिषदेत सहभागी झाले होते. या परिषदेत राज्ये/केंद्रशासित प्रदेशांच्या विविध स्तरांतील सुमारे 600 अधिक अधिकारी सहभागी झाले होते, असे निवेदनात म्हटले आहे.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!