Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

BharatJodoYatraUpdate : तपश्चर्या आणि पूजेचे महत्व सांगताना राहुल गांधी यांची मोदी सरकारवर टीका …

Spread the love

उज्जैन : काँग्रेस नेते राहुल गांधी यांची भारत जोडो यात्रा मंगळवारी महाकाल नगरी उज्जैन येथे पोहोचली. बाबा महाकालच्या दर्शनासोबतच राहुल यांनी उज्जैनमध्ये एका जाहीर सभेलाही संबोधित केले. मेळाव्यात ‘जय महाकाल’च्या घोषणा देताना ते म्हणाले, “भारत जोडो यात्रा कन्याकुमारी ते काश्मीरला निघून आता जवळपास ८० दिवस झाले आहेत आणि आज आम्ही तुमच्या या पवित्र नगरीत आलो आहोत. आजच्या सभेत त्यांनी तपश्चर्या आणि पूजेचे महत्व सांगतानाही पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्यावर टीका केली.


यावेळी बोलताना राहुल गांधी म्हणाले की  , ” आम्ही कन्याकुमारीहून प्रवास सुरु केला,  मोठी तपश्चर्या केली पण  ही काही मोठी तपश्चर्या नाही, त्यात काहीही नाही. मी तुम्हाला सांगतो, भारतात कोण तपश्चर्या करतो ?  सर्वात आधी, त्या काळात मजूर कोविड बंगलोर,मुंबई,पंजाब मधून देशाच्या एका कोपऱ्यातून दुसऱ्या कोपऱ्यात फिरून तपश्चर्या करतात.दुसरी गोष्ट म्हणजे जे या देशाचे पोट भरतात ते करोडो शेतकरी आणि त्यांचे कुटुंब रोज पहाटे ४ वाजता उठून तपश्चर्या करतात.सुतार , न्हावी , माळी, इलेक्ट्रिशियन, छोटे दुकानदार, मजूर – हे सर्व तपश्चर्या करतात. ते रोज तपश्चर्या करतात, ते आयुष्यभर तपश्चर्या करतात आणि करत राहतात, त्यांच्यासमोर भारत जोडो यात्रा काहीच नाही. तीन महिन्यांची तपश्चर्या आहे, ५-६ तास, ८ तास घालवायाची. गुडघ्यात थोडी वेदना आहे, थोडी तहान आहे. पण शेतकरी , मजुरांच्या कष्टाइतकी ही तपश्चर्या नाही.

दोन लोक नरेंद्र मोदीजींची पूजा करतात…

ते पुढे म्हणाले, “आता माझा प्रश्न असा आहे की, हिंदू धर्म सांगतो की संन्याशांची पूजा केली पाहिजे, मग या देशात संन्याशांची पूजा का केली जात नाही? तो जीची पूजा करतो, तो त्यांना सर्वकाही देतो. दोन लोक नरेंद्र मोदीजींची पूजा करतात आणि त्यांना जे काही मिळते ते त्यांना मिळते.  रेल्वे, बंदर, विमानतळ. बघ भाऊ, ड्रोन उडतोय, तेही घेऊन जातील (ड्रोनकडे बघत म्हणाले), रस्ते, वीज, पाणी सगळं. दोन लोकं, पाच लोकं पंतप्रधानांची पूजा करतात आणि सगळी संपत्ती भारताचा देश त्याच्या हाती दिला आहे. मी शेतकऱ्यांशी हस्तांदोलन केले आहे आणि प्रत्येक शेतकरी मला विचारतोय, “राहुल जी, या देशात आम्ही तपस्या करतो, या तपस्याचे फळ आम्हाला का मिळत नाही? खत का मिळत नाही आणि जेव्हा ते उपलब्ध आहे, तेव्हा ते इतके महाग का आहे?” आम्हाला आमच्या कष्टाची योग्य किंमत का मिळत नाही? आम्ही विम्याचे पैसे भरतो, वादळ येते, वादळ येते, शेती उद्ध्वस्त होते. नी फोन केला, फोन नंबर कोणी उचलत नाही. इंटरनेटवर सर्व काही उपलब्ध आहे, परंतु शेतकऱ्याला विमा देणाऱ्या कंपनीचा पत्ता (स्थानिक पत्ता) उपलब्ध नाही.

अब्जाधीशांचे कर्ज माफ केले, त्यांना सोडले…

राहुल पुढे म्हणाले, “छोटा दुकानदार सकाळी उठतो, त्याच्यासोबत २-३ लोक काम करतात. तो दिवसभर काम करतो. कधी कधी कुणाला पैशांची गरज असते, तो देतो, काम करतो. त्याच्याकडे इतके पैसे नसतात. जसे मोठ्या उद्योगपतींकडे  कोट्यवधी रुपये आहेत. मी लहान-मध्यम व्यवसाय करणाऱ्या  दुकानदारांबद्दल बोलतो करतो कारण हे लोक देशाला रोजगार देतात. तरुणांना काम देतात, म्हणून संपूर्ण व्यवस्था आहे.  जेव्हा शेतकरी लोकांना अन्न पुरवतात, तेव्हा संतुलनाची गरज असते.” ते म्हणाले की, देशाचे नुकसान होत आहे. नोटाबंदी आणि जीएसटीने तो कणा मोडला म्हणून तरुणांना रोजगार मिळत नाही आणि मिळू शकत नाही. कोविडमध्ये तुम्ही काय केले, अब्जाधीशांचे कर्ज माफ केले, त्यांना सोडले.

भारत जोडो यात्रेला सर्वांचा प्रतिसाद

भारत जोडो यात्रेबाबत ते म्हणाले, “हा काँग्रेस पक्षाचा प्रवास नाही, हा भारताचा प्रवास आहे, शेतकऱ्यांचा प्रवास आहे, मजुरांचा प्रवास आहे, छोट्या दुकानदारांचा प्रवास आहे. तरुणांचा, ज्येष्ठांचा प्रवास आहे. ,माता भगिनींनो. प्रेसबद्दल बोलताना ते म्हणाले  त्यांना लिहिता येत नाही, पण ते आणि इतर सर्व लोक आपापल्या परीने या प्रवासात मदत करत आहेत. मुलांनी पिग्मी  बँक दिली. दोन मुलांनी महिनोंमहिने पैसे वाचवले आणि पिग्मी  बँक सुरु केली. कुणी पाणी देतं, कुणी पराठे देतं, कुणी धान्य देतं, कुणी घरून चहा घेऊन येतं, कुणी चालत जातं, कुणी पत्र लिहितं की मी तुझ्यासोबत चालू शकत नाही, मला भीती वाटतेय. सरकारची भीती वाटतेय. पण मी तुझ्या सोबत आहे.” आपल्या भाषणाच्या शेवटी राहुल यांनी या प्रेमासाठी आणि तुमच्या मदतीसाठी सर्वांचे मनापासून आभार मानले.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!