Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

InformationUpdate : नार्को टेस्ट म्हणजे काय ? तुम्हाला माहित आहे का ?

Spread the love

आपण नेहमीच नार्को टेस्ट विषयी ऐकतो  पण तुम्हाला या विषयीची माहिती आहे काय ? तेलगीने केलेल्या घोटाळ्याच्या वेळी हा शब्द अधिक चर्चेत आला होता. पुढे या विषयावरील ‘सच का सामना ‘ हि मालिकाही खूप गाजली होती. या टेस्टच्या मदतीने लोक खरे का बोलू लागतात? या प्रश्नाचे उत्तर येथे जाणून घेण्याचा प्रयत्न करूयात.


सध्या चर्चेत असलेल्या दिल्लीतील प्रसिद्ध श्रद्धा वॉकर हत्याकांडातील मुख्य आरोपी आफताब अमीन पूनावाला याची नुकतीच नार्को टेस्ट करण्यात येणार आहे. मिळालेल्या माहितीनुसार, न्यायालयाने ही परवानगी दिली आहे. नार्को टेस्टच्या मदतीने पोलिसांना या घटनेचे सत्य जगासमोर आणायचे आहे. पोलिसांनी सर्व प्रक्रिया पूर्ण केली आहे. अशा परिस्थितीत ही नार्को टेस्ट म्हणजे काय, ती कशी काम करते, असा प्रश्न अनेकांच्या मनात निर्माण होतो. त्याची प्रक्रिया काय आहे?

नार्को टेस्ट म्हणजे काय ?

नार्को चाचणी ही अशी प्रक्रिया आहे, ज्याद्वारे माणसाला सत्य सीरम दिले जाते. म्हणजे एक विशेष प्रकारचे इंजेक्शन दिले जाते, ज्यामध्ये व्यक्तीची विचार प्रक्रिया संपते. तो पूर्णपणे शून्य होतो. तथापि, या सीरमचे अनेक दुष्परिणाम देखील आहेत. हे देण्यासाठी तज्ज्ञांची टीम आणि डॉक्टरांची टीम यांची उपस्थिती अनिवार्य आहे. ही चाचणी दुर्बल किंवा मानसिकदृष्ट्या कमकुवत लोकांसाठी केली जात नाही. सीरम लागू केल्यानंतर, व्यक्तीची चौकशी केली जाते. या दरम्यान त्याची फोटोग्राफी आणि व्हिडिओग्राफी केली जाते.

नार्को टेस्ट का केली जाते?

वास्तविक, अनेक वेळा गुन्हेगार गुन्हा केल्यानंतर पाठ फिरवतात. अशा परिस्थितीत पोलिस किंवा तपास यंत्रणा नार्को टेस्ट करून घेतात. जेणेकरून गुन्हेगार न्यायालयाची दिशाभूल करू शकत नाही आणि लोकांना सत्य कळेल. नार्को चाचणी ही एक प्रकारची भूल असते ज्यामध्ये आरोपी पूर्णपणे सचेतन किंवा बेशुद्ध नसतो. नार्को चाचणीसाठी अनेक प्रक्रियेतून जावे लागते

नार्को चाचणीचे धोके

ही चाचणी करताना अत्यंत काळजी घ्यावी लागते. थोडासाही निष्काळजीपणा दाखवला तर माणसाचा जीव जाऊ शकतो. तो कोमात जाऊ शकतो. जगभरातील देशांमध्ये कायदेशीर मान्यता मिळाल्यानंतरच ही चाचणी करण्याची परवानगी आहे. तेलगीबरोबर दिल्लीत गाजलेल्या आरुषी हत्या प्रकरणातही पोलिसांनी ही टेस्ट केली होती.

आज आफताब पुनावालाची चाचणी

श्रद्धा हत्येप्रकरणी दिल्ली पोलिसांकडून तपास सुरू आहे. मंगळवारी न्यायालयाने पुन्हा एकदा आरोपी आफताबच्या कोठडीत वाढ केली. दिल्ली पोलिसांनी दिलेल्या माहितीनुसार, बुधवारी आफताब पूनावालाची पॉलीग्राफी चाचणी होणार आहे. आज पॉलीग्राफी चाचणीपूर्वीची प्रक्रिया पार पडली, ज्यामध्ये अनेक प्रकारच्या चाचण्या झाल्या. तसेच, विचारले जाणारे प्रश्नही तयार केले जात आहेत. दिल्ली पोलिसांचे पथक आज आफताबला आंबेडकर रुग्णालयात घेऊन गेले जेथे त्याची वैद्यकीय चाचणी करण्यात आली.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!