Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

InformationUpdate : डोळ्याच्या साथीपासून सावधान , जाणून घ्या काय आहे ‘मद्रास आय’ संसर्ग ?

Spread the love

चेन्नई : तामिळनाडूमध्ये वाढलेल्या पावसाच्या दरम्यान, आरोग्य विभाग आणि खाजगी डॉक्टरांनी लोकांना डोळ्यांच्या बुबुळाच्या पुढील भागात जळजळ होण्याच्या प्रकरणात वाढ होत असल्याची माहिती दिली असून लोकांना सावधानतेचा इशारा दिला आहे.


राज्याचे आरोग्य मंत्री एम सुब्रमण्यम यांनी दिलेल्या माहितीनुसार तामिळनाडूमध्ये दररोज ४ ते साडेचार हजार प्रकरणे समोर येत आहेत. चेन्नईतील १० सरकारी नेत्र केंद्रांमध्ये, ८० ते १०० लोकांना डोळ्यांच्या बुबुळाच्या पुढील भागात जळजळ होत असल्याचे निदान झाले आहे. डोळ्यांच्या बुबुळाच्या पुढील भागात होणारी जळजळ हा प्रकार अत्यंत संसर्गजन्य डोळ्यांचा संसर्ग आहे. याला सामान्यतः मद्रास आय म्हणूनही ओळखले जाते.

या साथीच्या रोगात लोकांना संसर्ग झाल्यास स्वतःला अलग ठेवण्याचा आणि स्वत: मनाने औषधोपचार न करण्याचा सल्ला आरोग्यविभागाने दिला आहे. मद्रास आय व्यतिरिक्त या संसर्गाला पिंक आय किंवा आय फ्लू म्हणून देखील ओळखले जाते. डोळ्याभोवती दुखणे, डोळे लाल होणे, डोळे पाणावणे ही त्याची सामान्य लक्षणे आहेत. या प्रकरणात, रुग्णाची जवळच्या नेत्रतज्ज्ञांकडून तपासणी करावी.

हे करण्याचा सल्ला

हा अत्यंत संसर्गजन्य आजार असला तरी फक्त संक्रमित व्यक्तीच्या डोळ्यात बघून किंवा त्यांच्याशी बोलून त्याचा प्रसार होत नाही. जेव्हा एखादी व्यक्ती डोळ्याला स्पर्श करते आणि नंतर इतर भागाला स्पर्श करते किंवा हात हलवते तेव्हा त्याचे विषाणू थेट डोळ्यांच्या स्रावांद्वारे पसरतात. अशा परिस्थितीत या ऋतूत दिवसातून किमान आठ वेळा हात आणि चेहरा धुणे चांगले.


सततच्या पावसामुळे या रोगाचा प्रादुर्भाव वाढला आहे. यामध्ये डोळ्यांच्या बुबुळाच्या पुढील भागाचा होणारा दाह सुमारे 90% एडेनोव्हायरसमुळे होतो. प्रभावित डोळा लालसर होऊन त्यामुळे डोळ्यांना खाज येते. एडिनोव्हायरसमुळे डोळ्यातून अश्रूंसारखा पाण्यासारखा स्राव निर्माण होतो. काही लोकांमध्ये, हा विषाणू दुसऱ्या डोळ्यातही वेगाने पसरतो. विशेषतः लहान मुलांमध्ये याची झपाट्याने वाढ होत आहे.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!