Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

WorldNewsUpdate : मोठी बातमी : ब्रिटनच्या पंतप्रधान लिझ ट्रस यांचा राजीनामा…

Spread the love

लंडन : आर्थिक संकटाच्या पार्श्वभूमीवर ब्रिटनच्या पंतप्रधान लिझ ट्रस यांनी पंतप्रधानपदाचा राजीनामा दिला आहे. त्या केवळ ४५ दिवस पंतप्रधान राहिल्या. मात्र, पुढील नेत्याची निवड होईपर्यंत त्या पदावर राहतील. पद सोडण्याबाबत त्या म्हणाल्या की, मी पदापासून पलायन करीत नाही, परंतु स्वीकारलेली जबाबदारी पार पाडू शकले नाही, त्यामुळे मी राजीनामा देत आहे. विशेष म्हणजे त्यांच्या आर्थिक कार्यक्रमामुळे ब्रिटनच्या बाजारपेठेत गोंधळाचे वातावरण निर्माण झाले होते आणि कंझर्व्हेटिव्ह पक्षातील अनेक लोक त्यांच्या राजीनाम्याची मागणी करत होते. दरम्यान पुढच्या पंतप्रधानाची घोषणा होत नाही, तोपर्यंत मी काळजीवाहू पंतप्रधान राहीन, असे लिज ट्रस यांनी स्पष्ट केले आहे.


रॉयटर्स या वृत्तसंस्थेनुसार, पक्षाच्या खासदारांचे म्हणणे आहे की त्यांचे उत्तराधिकारी ऋषी सुनक किंवा पेनी मॉर्डंट असतील. लिझ ट्रसच्या निवडीदरम्यान ऋषी सुनक दुसऱ्या क्रमांकावर होते. कन्झर्व्हेटिव्ह पक्षाच्या नेत्याच्या शर्यतीत सुनक आघाडीवर असल्याचे मानले जात आहे, परंतु पक्षांतर्गत गटबाजीमुळे अद्याप चित्र स्पष्ट झालेले नाही. दरम्यान ऋषी सुनक यांच्याशिवाय बोरिस जॉन्सन, जेरेमी हंट,पेनी मोरंडन्ट यांचीही नावे आता पंतप्रधानपदासाठी चर्चेत आहेत.

माजी पंतप्रधान बोरिस जॉन्सन यांच्या जवळचे लोक म्हणतात की २०१९ च्या सार्वत्रिक निवडणुकीत त्यांना मिळालेला जबरदस्त जनादेश पाहता पक्षाने त्यांना परत आणले पाहिजे. तथापि, ट्रसमधील सध्याच्या समस्यांमुळे जॉन्सन यांना त्यांच्या पक्षाच्या खासदार आणि मंत्र्यांनी उघड बंडखोरी करून जुलैमध्ये राजीनामा देण्यास भाग पाडले होते याची आठवण करून दिली आहे. एक दिवस आधी, सुएला ब्रेव्हरमन यांनी ट्रसच्या मंत्रिमंडळाचा राजीनामा दिला आहे .

सर्व धोरणे मागे घ्यावी लागली…

लिझ ट्रस यांना त्यांच्या कर कपातीची सर्व धोरणे मागे घ्यावी लागली. नवे अर्थमंत्री जेरेमी हंट यांनी कर कपातीची त्यांची सर्व धोरणे उलथून टाकली. वाढीव वीज बिलावरील बंदीही हटवण्यात आली. लिझ ट्रस यांनी एका दूरचित्रवाणी भाषणात सांगितले की, मी ज्या जनादेशासाठी निवडून आलो ते मी पूर्ण करू शकत नाही. यामुळे मी राजीनामा देत आहे. यापूर्वी त्यांनी आपल्या सरकारच्या आर्थिक धोरणांबाबत यू-टर्न घेतल्याबद्दल माफीही मागितली होती. आणि त्यांच्या सरकारच्या पहिल्या अर्थमंत्र्यांचा राजीनामा घेतला होता.

यानंतर भारतीय वंशाच्या सुएला ब्रेव्हरमन यांनीही ब्रिटनच्या गृहमंत्री पदाचा राजीनामा दिला आहे. ब्रॅव्हरमन, गोव्यात जन्मलेल्या वडिलांचा मुलगा आणि तामिळ वंशाच्या आईचा मुलगा, ब्रिटीश पंतप्रधान लिझ ट्रस यांनी १० डाऊनिंग स्ट्रीट येथे पदभार स्वीकारण्याच्या ४३ दिवस आधी गृहमंत्री म्हणून नियुक्त केले होते. तत्पूर्वी, ब्रेव्हरमन यांची बुधवारी पंतप्रधान ट्रस यांच्याशी बैठक झाली होती त्यानंतर त्यांनी आपल्या पदाचा राजीनामा दिला.

सगळीकडून होत होती टीका …

ब्रिटनचे पंतप्रधान ट्रस यांनी त्यांच्या दोन प्रमुख निर्णयांना झुगारून दिल्याने त्यांच्यावर टीका होत होती. त्यांनी केवळ सर्वाधिक कमाई करणार्‍या आणि कंपनीच्या नफ्यावर कर कमी करण्याच्या योजनेतून त्यांनी केवळ माघारच घेतली नाही तर त्यांच्या जवळचा मित्र क्वासी क्वार्टेंग यांना अर्थमंत्री पदावरून हटवावे लागले.

दरम्यान लिझ ट्रस ब्रिटनच्या पंतप्रधान कार्यालयात फार काळ टिकू शकणार नाहीत, अशा बातम्या अनेक मीडिया हाऊसमध्ये येत होत्या. त्यांचे संपूर्ण आर्थिक धोरण उलथून टाकल्यानंतर, त्यांचे मित्र आणि अर्थमंत्री क्वासी क्वार्टेंग यांना पदावरून काढून टाकल्यानंतर, जनमतातील त्यांची आकडेवारी विक्रमी पातळीवर खाली आले. कंझर्व्हेटिव्ह पक्षातील खासदारही त्यांना पदावरून हटवण्याचा योजना तयार करीत होते.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!