Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

CongressNewsUpdate : मल्लिकार्जुन खर्गे यांच्या निवडीने घडला इतिहास …

Spread the love

नवी दिल्ली : काँग्रेसचे ज्येष्ठ नेते मल्लिकार्जुन खर्गे यांची पक्षाच्या नवीन राष्ट्रीय अध्यक्षपदी निवड करण्यात आली आहे. तब्बल २४ वर्षांनंतर गांधी घराण्याशिवाय अन्य  एका नेत्याची देशातील सर्वात जुन्या पक्षाच्या अध्यक्षपदी निवड झाली. त्यांच्या आधी सीताराम केसरी हे बिगर गांधी अध्यक्ष होते. काँग्रेस अध्यक्षपदासाठी १७ ऑक्टोबर रोजी मतदान झाले होते. यावेळी पक्षाचे ज्येष्ठ नेते मल्लिकार्जुन खर्गे आणि शशी थरूर यांच्यात लढत होती. काँग्रेस अध्यक्षपदी निवड झाल्यानंतर ज्येष्ठ नेत्या सोनिया गांधी आणि पक्षाच्या सरचिटणीस प्रियंका गांधी वड्रा यांनी खरगे यांची भेट घेऊन विजयाबद्दल त्यांचे अभिनंदन केले.


काँग्रेस अध्यक्षपदाच्या निवडणुकीसाठी एकूण ९३८५ मते पडली, त्यापैकी ४१६ मते अवैध ठरली. ८९६९ वैध मतांपैकी मल्लिकार्जुन खरगे यांना ७८९७ मते मिळाली, तर उर्वरित १०७२ मते शशी थरूर यांना गेली. यावर शशी थरूर म्हणाले, ‘काँग्रेसचा  अध्यक्ष होणे ही खूप सन्मानाची, मोठी जबाबदारीची बाब आहे, मल्लिकार्जुन खरगे यांना मी शुभेच्छा देतो. या निवडणुकीत त्यांचा विजय. यशाबद्दल अभिनंदन.

त्याचवेळी ते म्हणाले, ‘आम्ही काँग्रेसच्या मावळत्या  अध्यक्षा सोनिया गांधी यांचे ऋणी आहोत की त्यांनी अत्यंत कठीण परिस्थितीत पक्षाला नेतृत्व आणि ताकद दिली. काँग्रेस अध्यक्षपदासाठी मुक्त आणि निष्पक्ष निवडणुका घेण्यात योगदान दिल्याबद्दल मी राहुल गांधी, प्रियंका गांधी यांचेही आभार मानतो.

सोमवारी झाले होते मतदान

काँग्रेसचे सुमारे ९९०० प्रतिनिधी पक्षप्रमुख निवडण्यासाठी मतदान करण्यास पात्र होते. काँग्रेस मुख्यालयासह सुमारे ६८ मतदान केंद्रांवर मतदान झाले. काँग्रेस अध्यक्षा सोनिया गांधी, माजी पंतप्रधान मनमोहन सिंग, माजी काँग्रेस अध्यक्ष राहुल गांधी आणि इतर अनेक वरिष्ठ नेत्यांसह सुमारे ९५०० प्रतिनिधींनी (निर्वाचक महाविद्यालयाचे सदस्य) सोमवारी पक्षाच्या नवीन अध्यक्षाची निवड करण्यासाठी मतदान केले.

काँग्रेस पक्षाच्या १३७ वर्षांच्या इतिहासात सहाव्यांदा अध्यक्षपदासाठी निवडणूक झाली आहे. पक्षाचे सरचिटणीस जयराम रमेश यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, अध्यक्षपदासाठी १९३९, १९५०, १९७७, १९९७ आणि २००० मध्ये निवडणुका झाल्या आहेत. यावेळी तब्बल २२ वर्षांनंतर अध्यक्षपदासाठी निवडणूक होत आहे.

काँग्रेसचे अध्यक्षच माझी भूमिका ठरवतील : राहुल गांधी

त्याचवेळी अधिकृत घोषणा होण्यापूर्वीच राहुल गांधी यांनी काँग्रेस अध्यक्षपदासाठी मल्लिकार्जुन खरगे यांच्या नावाची घोषणा केली होती. राहुल गांधींना त्यांच्या पक्षातील भूमिकेशी संबंधित प्रश्न विचारला असता ते म्हणाले, “काँग्रेस अध्यक्ष माझी भूमिका ठरवतील… खरगे यांना विचारा. काँग्रेस अध्यक्ष हे सर्वोच्च आहेत. मी सभापतींनाच अहवाल देईन. पक्षाचे नवे अध्यक्ष पक्षातील माझी भूमिका ठरवतील.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!