Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

RSSNewsUpdate : देशातील लोकसंख्यावाढीवर मोहन भागवत यांनी व्यक्त केली चिंता …

Spread the love

नागपूर : राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाच्या दृष्टीने त्यांच्या दसरा मेळाव्याला विशेष महत्व असते. कारण या दिवशी संघाचे प्रमुख आपली अधिकृत भूमिका मांडतात . त्यामुळे त्यांच्या या सभेकडे सर्वांचे लक्ष असते. यावर्षीच्या दसरा मेळाव्यात बोलताना  राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाचे (आरएसएस) प्रमुख मोहन भागवत यांनी देशाच्या वाढत्या लोकसंख्येवर चिंता व्यक्त केली. यावेळी त्यांनी भारताला लोकसंख्या नियंत्रण कायद्याची गरज प्रतिपादन करीत  यावर आवश्यक पावले उचलली गेली नाहीत, तर ‘धर्मावर आधारित असमतोल’ आणि ‘जबरदस्ती धर्मांतर’ यांसारख्या मुद्द्यांवर देशाची विभागणी होईल असे प्रतिपादन केले.


यावेळी बोलताना त्यांनी आपल्या भाषणात कोसोवो आणि दक्षिण सुदानचा उल्लेख केला, जे लोकसंख्येतील धर्मांमधील असमतोलामुळे उदयास आले आहेत. आपल्या हिंदीतील भाषणात त्यांनी लोकसंख्या नियंत्रणाबरोबरच धार्मिक आधारावर लोकसंख्या समतोल राखणेही महत्त्वाचे असल्याचे सांगितले.

ते पुढे म्हणाले की, लोकसंख्या धोरण व्यापक विचारमंथनानंतर तयार केले पाहिजे आणि ते सर्वांना समान रीतीने लागू केले पाहिजे, हे खरे आहे की लोकसंख्या जितकी जास्त तितका भार जास्त. लोकसंख्येचा योग्य वापर केला तर ते संसाधन बनते. आपला देश ५० वर्षांनंतर किती लोकांना पोसतो आणि आधार देऊ शकतो याचाही विचार केला पाहिजे, त्यामुळे लोकसंख्येचे सर्वांगीण धोरण बनवले पाहिजे.

‘एक कुटुंब, एक मूल’ या चीनच्या निर्णयाचा गौरव…

चीनच्या एक कुटुंब एक मूल धोरणाचा संदर्भ देत भागवत म्हणाले की, आम्ही लोकसंख्येवर नियंत्रण ठेवण्याचा प्रयत्न करत असताना चीनमध्ये काय चालले आहे ते पाहायला हवे. त्या देशाने एक कुटुंब, एक मूल हे धोरण स्वीकारले आणि आता ते वृद्ध होत आहे. ते म्हणाले की, भारतातील ५७ कोटी तरुण लोकसंख्या असलेले हे राष्ट्र पुढील ३० वर्षे तरुण राहील. भागवत म्हणाले की, भारताच्या एकात्मतेला आणि प्रगतीला विरोध करणाऱ्या शक्तींनी निर्माण केलेल्या सनातन धर्मासमोर दोन प्रकारचे अडथळे निर्माण होत आहेत. ते म्हणाले की अशा शक्ती गैरसमज आणि विश्वास पसरवतात, अराजकतेला प्रोत्साहन देतात, गुन्हेगारी कारवायांमध्ये गुंततात, दहशतवाद आणि संघर्ष आणि सामाजिक अशांतता वाढवतात.


भागवत पुढे म्हणाले की, समाजाच्या भक्कम आणि सक्रिय सहकार्यानेच आपली सर्वांगीण सुरक्षा आणि एकता सुनिश्चित केली जाऊ शकते. शासन आणि प्रशासनाच्या या अधिकारांवर नियंत्रण ठेवण्यासाठी आणि त्यांना काढून टाकण्याच्या प्रयत्नांमध्ये आपण महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली पाहिजे. समाजाचे भक्कम आणि यशस्वी सहकार्यच देशाची सुरक्षा आणि एकता पूर्णपणे सुनिश्चित करू शकते. सरसंघचालक म्हणाले की, स्वतंत्र भारतातही स्वार्थ आणि द्वेषाच्या जोरावर समाजातील विविध घटकांमध्ये अंतर आणि वैर निर्माण करण्याचे काम सुरू आहे. अशा घटकांच्या भानगडीत न पडता, त्यांना कोणतीही दया  न दाखवता , त्यांच्यावर निर्भयपणे बंदी आणून त्यांचा प्रतिकार केला पाहिजे, असे ते म्हणाले.

मोदी सरकारच्या धोरणांची स्तुती …

मोदी सरकारच्या धोरणांची स्तुती करताना ते म्हणाले कि , भारताचे सामर्थ्य, विनयशीलता आणि जागतिक प्रतिष्ठेत सातत्याने होत असलेली वाढ पाहून सर्वांना आनंद होत आहे आणि आता सामान्य माणूसही या राष्ट्रीय उत्थानाची प्रक्रिया अनुभवत आहे. भागवत म्हणाले की, सर्व क्षेत्रात स्वावलंबनाकडे नेणारी धोरणे सरकार पाळत असून, आता जगातील राष्ट्रांमध्ये भारताचे महत्त्व आणि विश्वासार्हता वाढली आहे.  सुरक्षेच्या क्षेत्रात आपण अधिकाधिक स्वावलंबी होत आहोत. शिक्षणाचे महत्त्व अधोरेखित करताना ते म्हणाले की, मातृभाषेतील शिक्षणाला चालना देण्यासाठी धोरण तयार केले पाहिजे, ही अतिशय योग्य कल्पना असून नवीन शैक्षणिक धोरणांतर्गत शासन/प्रशासन त्याकडे पुरेसे लक्ष देत आहे. आरएसएसच्या विजयादशमी उत्सवात यंदा प्रसिद्ध गिर्यारोहक संतोष यादव हे प्रमुख पाहुणे होते. संघप्रमुख म्हणाले की, संघाच्या कार्यक्रमांना महिला पाहुण्या म्हणून हजेरी लावण्याची परंपरा जुनी आहे.

महिलांना सामान वागणूक

शक्ती हा शांतीचा आधार आहे. आपण महिलांना समान वागणूक दिली पाहिजे आणि त्यांना स्वतःचे निर्णय घेण्याचे स्वातंत्र्य देऊन त्यांना सक्षम केले पाहिजे. जे काम मातृशक्ती करू शकते ते पुरुष करू शकत नाहीत, तितकी त्यांची शक्ती आहे आणि म्हणून त्यांना प्रबोधन करणे, त्यांना सक्षम करणे, त्यांना सक्षम करणे आणि त्यांना काम करण्याचे स्वातंत्र्य देणे आणि कामांमध्ये समान सहभाग देणे महत्वाचे आहे.


कोविडनंतर आपली अर्थव्यवस्था सामान्य स्थितीत परत येत आहे. जगभरातील अर्थतज्ज्ञांनी ते अधिक चांगले होईल असे भाकीत केले आहे. खेळातही आपले खेळाडू देशाचा गौरव करत आहेत. परिवर्तन हा जगाचा नियम आहे, पण सनातन धर्माला चिकटून राहिले पाहिजे.

नवीन शैक्षणिक धोरणाबाबत ते म्हणाले की, नवीन शैक्षणिक धोरणामुळे विद्यार्थ्यांना चांगला माणूस बनवण्यास मदत व्हावी आणि त्यांच्यात देशभक्तीची भावना जागृत व्हावी. करिअरसाठी इंग्रजी महत्त्वाचं आहे हा एक समज आहे. नवीन शैक्षणिक धोरणामुळे विद्यार्थी अतिशय सुसंस्कृत, चांगला माणूस आणि देशभक्तीने प्रेरित होतील. ही सर्वांची इच्छा आहे. समाजाने त्याला सक्रिय पाठिंबा देण्याची गरज आहे.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!