Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

IndiaNewsUpdate : ‘INS विक्रांत’ : गौरवास्पद : भारतीय नौदलाला मिळाले शिवाजी महाराजांचे चिन्ह !!

Spread the love

भारताच्या सागरी इतिहासातील आतापर्यंतचे सर्वात मोठे जहाज आणि स्वदेशी बनावटीची विमानवाहू नौका ‘INS विक्रांत’ लवकरच पंतप्रधान मोदींच्या हस्ते कार्यान्वित होणार आहे. त्याचवेळी भारतीय नौदलाला छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या शिक्केवरून एक नवीन चिन्ह (चिन्ह) देण्यात आले आहे. शिवाजी महाराजांना भारतीय नौदलाचे जनक देखील म्हटले जाते.


आयएनएस विक्रांतचे कार्यान्वित होणे हे संरक्षण क्षेत्रातील भारताच्या आत्मनिर्भरतेच्या दिशेने एक महत्त्वाचे पाऊल ठरेल. विक्रांतच्या सेवेत प्रवेश केल्याने, भारत यूएस, यूके, रशिया, चीन आणि फ्रान्स सारख्या देशांच्या निवडक गटात सामील होईल ज्यांच्याकडे स्वदेशी डिझाइन आणि विमानवाहू वाहक तयार करण्याची क्षमता आहे, जी भारत सरकारचा भाग आहे. मेक इन इंडिया’ उपक्रम.’ पुढाकाराचा खरा पुरावा असेल.

भारतातील आघाडीच्या औद्योगिक घराण्यांद्वारे तसेच १०० हून अधिक लघु, कुटीर आणि मध्यम उद्योग (एमएसएमई) यांनी पुरवलेल्या स्वदेशी उपकरणे आणि यंत्रसामग्री वापरून ही युद्धनौका तयार करण्यात आली आहे. विक्रांतच्या प्रक्षेपणामुळे, भारताच्या सेवेत दोन विमानवाहू युद्धनौका असतील, ज्यामुळे देशाची सागरी सुरक्षा मजबूत होईल.

स्वदेशी विमानवाहू युद्धनौका, भारतीय नौदलाची एक संस्था वॉरशिप डिझाईन ब्युरो (WDB) द्वारे डिझाइन केलेली आणि बंदरे, जहाजबांधणी आणि जलमार्ग मंत्रालयाच्या अंतर्गत असलेल्या सार्वजनिक क्षेत्रातील शिपयार्ड कोचीन शिपयार्ड लिमिटेडने बांधलेली आहे, त्याचे नाव त्याच्या प्रख्यात पूर्ववर्ती ‘विक्रांत’च्या नावावरून ठेवण्यात आले आहे. ‘ भारताच्या पहिल्या विमानवाहू युद्धनौकेचे. १९७१ च्या युद्धात महत्त्वाची भूमिका बजावलेल्या व्यक्तीच्या नावावरून हे नाव देण्यात आले आहे.

विक्रांत म्हणजे विजयी आणि शूर. 262 मीटर लांब आणि 62 मीटर रुंद, INS विक्रांत 18 नॉटिकल मैल ते 7500 नॉटिकल मैल पल्ले कव्हर करू शकते. जहाजात अंदाजे 2,200 केबिन आहेत, जे अंदाजे 1,600 क्रू मेंबर्ससाठी डिझाइन केलेले आहेत. त्यात महिला अधिकारी आणि खलाशांना बसण्यासाठी खास केबिनचा समावेश आहे.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!