Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

BiharPoliticalUpdate : बिहारमध्ये राजकीय उलथा पालथ , नितीशकुमार राजीनाम्यासाठी राज्यपालांकडे…

Spread the love

पाटणा : जेडीयू आमदारांच्या भेटीनंतर मुख्यमंत्री नितीश कुमार यांनी अखेर भाजपसोबतची युती तोडली आहे. आता ते राज्यपालांकडे राजीनामा सोपवणार आहेत. यापूर्वी त्यांनी राज्यपालांना भेटण्यासाठी वेळ मागितली होती. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, आमदारांसोबतच्या बैठकीत नितीश म्हणाले की, आता ही युती राहिली नाही. मुख्यमंत्री नितीश कुमार यांनी आज आपल्या आमदारांची भेट घेऊन दुसऱ्यांदा भाजप सोडण्याचा निर्णय घेतला.


दोन्ही पक्षांमधील तणाव ब्रेक पॉइंटपर्यंत पोहोचला होता. केंद्रीय मंत्री अमित शहा हे सतत जेडीयूमध्ये फूट पाडण्याचे काम करत आहेत, असा आरोप नितीश कुमार यांनी केला. त्याच्या आधी नितीश कुमार यांनी पक्षाचे माजी नेते आरसीपी सिंह हे अमित शहा यांचे प्यादे म्हणून काम करत असल्याचा आरोप केला होता. जेडीयूच्या भ्रष्टाचाराच्या आरोपानंतर आरसीपीने गेल्या आठवड्यात जेडीयूचा राजीनामा दिला होता.

नितीशकुमारांनी हा निर्णय घेण्याआधी काय घडले ?

२०१७ मध्ये, RCP नितीश कुमार यांचे प्रतिनिधी म्हणून JDU कोट्यातून केंद्रीय मंत्रिमंडळात सामील झाले होते. त्यांच्या एका जवळच्या सहाय्यकाने काल सांगितले की , आरसीपीने स्वतःच्या इच्छेने केंद्रात सामील होण्याचा निर्णय घेतला आहे आणि नितीश यांना सांगितले की अमित शहा म्हणाले की ते (आरसीपी) एकटे जेडीयूचे प्रतिनिधी म्हणून स्वीकार्य आहेत. राष्ट्रीय अध्यक्ष राजीव रंजन सिंग उर्फ ​​लल्लन सिंग यांनी सांगितले. यावर त्यांनी तिखट प्रतिक्रिया व्यक्त केली आणि म्हणाले की, अमित शाह आमच्या पक्षाच्या कारभारावर निर्णय घेतील का ?

२०१७ पर्यंत तेजस्वी यादव आणि त्यांचा भाऊ तेज प्रताप यादव नितीश सरकारमध्ये मंत्री होते. जेडीयू, लालू यादव यांचा पक्ष आणि काँग्रेसच्या मदतीने हे सरकार स्थापन झाले. नितीश यादव यांनी भाजपशी संबंध तोडून ही युती केली होती. त्यानंतर तेजस्वी आणि त्यांचा भाऊ तेज प्रताप यांच्यावर भ्रष्टाचाराचे आरोप करत त्यांनी नंतर युती तोडली आणि भाजपमध्ये परतले होते.

बिहारमध्ये सत्ता वाचवण्यासाठी गृहमंत्री अमित शाह, धर्मेंद्र प्रधान आणि जेपी नड्डा यांच्या नेतृत्वाखाली भाजपचे सर्व प्रमुख नेते नितीश कुमार यांच्या संपर्कात होते जेणेकरून परिस्थितीवर मात करता येईल आणि युती वाचवता येईल. भाजपचे अध्यक्ष जेपी नड्डा म्हणाले होते की, सर्व प्रादेशिक पक्षांचा सफाया केला जाईल. यामुळे नितीश खऱ्या अर्थाने संतापले.

नितीश कुमार यांनी भाजप सोडल्यास काँग्रेस आणि आरजेडीने महाआघाडी २.० साठी तयार असल्याचे संकेत दिले होते.
२०२० च्या बिहार विधानसभा निवडणुकीत नितीश यांच्या पक्ष जेडीयूने २४३ जागांपैकी ४५ जागा जिंकल्या. तर भाजपला ७७ जागा मिळाल्या होत्या. जेडीयूने कमी जागा जिंकूनही भाजपने नितीश यांना मुख्यमंत्री बनवून त्यांच्याकडे राज्याची कमान सोपवली होती. बिहार विधानसभा निवडणुकीत २०२० मध्ये राष्ट्रीय जनता दलाने ७९ जागा आणि भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसने १९ जागा जिंकल्या. तर आम्हाला ४ जागा मिळाल्या. बहुमताचा आकडा १२२ आहे.

Click to listen highlighted text!