Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

BiharPoilticalNewsUpdate : बिहारमध्ये नितीशकुमार भाजपला सोडण्याच्या मनस्थितीत…

Spread the love

पाटणा : महाराष्ट्रात भाजपने घडवून आणलेले सत्तांतर नाट्य लक्षात घेऊन बिहारचे मुख्यमंत्री नितीश कुमार आणि भाजप यांच्यातील दीर्घकाळ चाललेला संघर्ष आता शिगेला पोहोचला आहे. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, जेडीयू लवकरच भाजपपासून वेगळे होण्याची घोषणा करू शकते. इतकंच नाही तर नितीश यांचा पक्ष आरजेडी, डावी आघाडी आणि काँग्रेससोबत पर्यायी सरकार स्थापन करण्याच्या योजनेवर काम करत आहे.


विशेष म्हणजे केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा आणि भारतीय जनता पक्षाचे (भाजप) राष्ट्रीय अध्यक्ष जगतप्रकाश नड्डा (जेपी नड्डा) यांनी बिहारचे मुख्यमंत्री नितीश कुमार यांना तेच २०२४ च्या लोकसभा निवडणुका आणि पुढील वर्षीच्या निवडणुकांमध्ये नितीशकुमार हेच भाजपचा चेहरा असतील असे आश्वासन दिलेहोते परंतु नितीशकुमार यांचा आता भाजपावरील विश्वास उडाला असल्याचे सांगण्यात येत आहे.

भाजप नितीश कुमारांच्या निर्णयाची वाट पाहत आहे

बिहारमध्ये सत्ताधारी जेडीयू आणि त्यांचा मित्रपक्ष भाजप यांच्यातील तेढ वाढत आहे. दोन्ही पक्षांमधील संबंध बिघडण्याच्या टोकाला पोहोचल्याचे दिसत आहे. बिहारचे मुख्यमंत्री नितीशकुमार यांच्या निर्णयाची भाजप वाट पाहत असल्याचे सूत्रांचे म्हणणे आहे. भाजपच्या सर्वोच्च नेतृत्वाने पक्षाच्या नेत्यांना बिहारमधील घडामोडींवर वक्तव्ये करू नयेत असे सांगितले आहे.

लोकांनी RJDलाच योग्यता दिली होती: खासदार मनोज झा

बिहारमध्ये सुरू असलेल्या राजकीय गोंधळाबाबत आरजेडीचे खासदार मनोज झा म्हणाले की, गेल्या ४८ तासांतील चित्रे पाहता तेथील सत्तापरिवर्तनाची चिंता आहे. त्यामुळे विरोधी पक्षनेते तेजस्वी यादव सातत्याने घडामोडींवर लक्ष ठेवून आहेत. जे काही लिहिले आहे ते बिहारला सहजासहजी मान्य नाही. सत्य हे आहे की लोकांनी सत्तेसाठी आरजेडीला मेरिट दिली होती. बघू पुढे काय होते, कदाचित गोष्टी घडतील. बिहारमध्ये सध्या केवळ भाषणबाजी सुरू आहे, ज्यामुळे लोक अस्वस्थ झाले आहेत. पुढे काय होते ते बघू.

नितीश कुमार यांच्या पक्षाने गेल्या महिन्यात राज्यसभेच्या जागेसाठी आरसीपीला विजय मिळवून दिला. सिंग यांचा गेल्या वर्षी नितीश कुमार यांच्याशी सल्लामसलत न करता नरेंद्र मोदींच्या मंत्रिमंडळात समावेश करण्यात आला होता.

बिहार विधानसभेचे अध्यक्ष विजय कुमार सिन्हा यांचा मुख्यमंत्री वारंवार उघडपणे अपमान करत आहेत, कारण नितीश कुमार यांना पदावरून हटवायचे आहे. नितीश कुमार यांनी एकापेक्षा जास्त वेळा सभापतींविरुद्ध आपला आवाज उठवला आहे आणि आपल्याच सरकारवर प्रश्न उपस्थित करून संविधानाचे उल्लंघन केल्याचा आरोप उघडपणे केला आहे.

बिहार भाजपच्या नेत्यांकडून अपमानाचे घोट पिऊनही टिकून राहिलेल्या नितीश कुमार यांनी राष्ट्रीय जनता दलाचे (आरजेडी) नेते तेजस्वी यादव यांच्याशी संवाद सुरू केला आहे. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी किंवा अमित शहा यांनी पुकारलेल्या कोणत्याही कार्यक्रमाला ते जात नाहीत, हा त्यांच्याकडून भाजपवरील बहिष्कार मानला जात आहे. नितीश कुमार यांच्या निकटवर्तीयांचे म्हणणे आहे की बिहार भाजप नेत्यांकडून होत असलेल्या हल्ल्यांमुळे ते संतप्त आहेत, ज्याकडे केंद्रीय भाजप नेतृत्व दुर्लक्ष करत आहे.

वादाची काही करणे अशी आहेत …

या संतापाचे आणखी एक कारण म्हणजे भाजपने बिहार संघटनेत केलेले बदल हे देखील आहे. माजी उपमुख्यमंत्री सुशील मोदी यांना बिहारमधून बाहेर काढण्यात आले आणि राज्यमंत्री नंदकिशोर यादव यांनाही मंत्रिमंडळातून बाहेर फेकण्यात आले. हे पाऊल भाजपच्या दोन्ही नेत्यांना मागे टाकण्यासाठी मानले जात आहे, त्यामुळे नितीश नाराज आहेत.

भाजपने तारकिशोर प्रसाद आणि रेणू देवी यांची उपमुख्यमंत्री म्हणून नियुक्ती केली आणि संजय जयस्वाल यांची भाजपच्या बिहार अध्यक्षपदी नियुक्ती केली. नितीश कुमार त्यांच्याकडे तळागाळातील समज नसलेले आणि ज्यांची प्रशासकीय क्षमताही मर्यादित आहे असे नेते म्हणून त्यांच्याकडे पाहतात. भाजपच्याच नेत्यांनीही नवनियुक्तांना गांभीर्याने घेतले जात नसल्याची तक्रार केली असून, त्यांना राज्याच्या कारभारात अधिक अधिकार द्यावेत, असेही ते म्हणाले.

मुख्यमंत्र्यांचा  मोदी सरकारवर अघोषित बहिष्कार

या सगळ्यावरून नितीश कुमारांना आपली ताकद कमी होत असल्याचा अंदाज आला, कारण बहुतांश निर्णय भाजपचे केंद्रीय नेतृत्व घेत होते, ज्यांच्या प्राधान्यावर नितीशकुमारांना शंका आहे. नितीश यांच्या मते केंद्राची प्राथमिकता बिहारला नाही, तर महाराष्ट्र आणि गुजरातला आहे.

गेल्या महिन्यातच नितीश यांनी केंद्रीय कायदा मंत्रालय आणि सरन्यायाधीश (CJI) यांनी बोलावलेल्या मुख्यमंत्र्यांच्या बैठकीपासून स्वतःला दूर केले आहे. त्यानंतर निवर्तमान राष्ट्रपती रामनाथ कोविंद यांच्या सन्मानार्थ आयोजित करण्यात आलेल्या पंतप्रधानांच्या निमंत्रणावरही ते दिल्लीला गेले नाहीत. ‘हर घर तिरंगा’ मोहिमेअंतर्गत राष्ट्रध्वज फडकावण्याच्या पद्धतीला अंतिम रूप देण्यासाठी अमित शहा यांनी बोलावलेल्या बैठकीला त्यांनी उपमुख्यमंत्री कर्किशोर प्रसाद यांनाही पाठवले. नितीश कुमार नवनिर्वाचित अध्यक्ष द्रौपदी मुर्मू यांच्या शपथविधी समारंभालाही उपस्थित राहिले नाहीत आणि केंद्र सरकारच्या थिंक टँक NITI आयोगाच्या बैठकीलाही उपस्थित राहिले नाहीत, ज्यामध्ये 23 मुख्यमंत्र्यांनी हजेरी लावली होती.

Click to listen highlighted text!