Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

IndiaPoliticalUpdate : भाजप – जेडीयू यांच्यात तणाव वाढला , नितीशकुमारांनी बोलावली खासदारांची बैठक …

Spread the love

नवी दिल्ली : बिहारचे मुख्यमंत्री नितीश कुमार यांनी मंगळवारी जनता दल (युनायटेड) च्या सर्व आमदार आणि खासदारांची बैठक बोलावली असून, ते भाजपविरोधात निर्णय घेणार असल्याच्या अटकळ बांधल्या जात आहेत. 2020 च्या विधानसभा निवडणुकीनंतर अशा अनेक कारणांमुळे दोन्ही पक्षांमधील तणाव वाढला आहे. पंतप्रधानांनी बोलावलेल्या नीती आयोगाच्या बैठकीलाही नितीशकुमार यांनी दांडी मारून आपला रोष व्यक्त केला.


सर्वप्रथम, केंद्रीय मंत्रिमंडळातील वाट्यावरुन जेडीयू आणि भाजपमध्ये वाद झाला होता. जेडीयूने भाजपचा टोकन स्टेक ऑफर नाकारला होता. आरसीपी सिंग अध्यक्ष असताना जेडीयू कोट्यातून केंद्रात मंत्री झाले, पण गेल्या महिन्यात नितीशकुमार यांच्या पक्षाने आरसीपी सिंग यांना राज्यसभेचे तिकीट दिले नाही. त्यामुळे त्यांना नरेंद्र मोदींच्या मंत्रिमंडळाचा राजीनामा द्यावा लागला.
जेडीयूमध्ये सातत्याने होत असलेल्या दुर्लक्षादरम्यान शनिवारी आरसीपी सिंह यांनी जेडीयूचा निरोप घेतला. यावेळी त्यांनी पक्षावर अनेक गंभीर आरोप केले.

आरसीपी सिंग यांचे आरोप आणि जेडीयूचे उत्तर

भारतीय प्रशासकीय सेवेचे माजी अधिकारी आणि जेडीयूचे एके काळी राष्ट्रीय अध्यक्ष असलेले आरसीपी सिंग यांनी जेडीयू सोडताना सांगितले की, मी केंद्रीय मंत्री झालो असल्याने माझ्याविरुद्ध कट रचला गेला आहे. त्याचवेळी ते म्हणाले की मी एवढंच म्हणेन की मत्सरावर इलाज नाही. दरम्यान नितीश कुमारांवर हल्ला करताना आरसीपी सिंह म्हणाले की, “नितीश कुमार त्यांच्या सात जन्मातही पंतप्रधान होणार नाहीत.” आरसीपी सिंह यांच्या हल्ल्यानंतर रविवारी नितीश कुमार यांनी आपल्या प्रमुख नेत्यांना मीडियासमोर उत्तरांसाठी पाठवले. बेकायदेशीर मालमत्तेच्या व्यवहाराचा हवाला देत नेत्यांनी आरसीपी सिंग यांच्यावर हल्ला चढवला.

JD(U) चे राष्ट्रीय अध्यक्ष राजीव रंजन (लालन) सिंग यांनी आरसीपी सिंगच्या हल्ल्यांना केवळ प्रत्युत्तर दिले नाही तर  उलट त्यांनी मित्रपक्ष भाजपलाही धमकी दिली. राजीव रंजन पत्रकारांशी बोलताना म्हणाले, “केंद्रीय मंत्रिमंडळात सामील होण्याची काय गरज होती? मुख्यमंत्र्यांनी २०१९ मध्ये पक्षाने निर्णय घेतला होता की आम्ही केंद्रीय मंत्रिमंडळाचा भाग होणार नाही.” नजीकच्या भविष्यातही जेडीयूचा केंद्रीय मंत्रिमंडळात समावेश केला जाणार नाही, असेही त्यांनी स्पष्ट केले.

नीती आयोगाच्या बैठकीला नितीशकुमार यांची गैरहजेरी

मुख्यमंत्री नितीश कुमार यांनी अलीकडेच आरोग्याच्या कारणास्तव दिल्लीतील सरकारी थिंक टँक NITI आयोगाच्या बैठकीपासून स्वतःला दूर केले होते. ज्यामध्ये पश्चिम बंगालच्या ममता बॅनर्जीसह २३ मुख्यमंत्र्यांनी भाग घेतला होता. या अनुपस्थितीकडे कुमार यांनी भाजपवरचा आणखी एक राग म्हणून पाहिले आहे.

दरम्यान केंद्रात मंत्रिपदासाठी मोदी सरकारशी थेट चर्चा केल्याचा आरोप आरसीपी सिंग यांनी फेटाळून लावला आहे. ते म्हणाले की, गृहमंत्री अमित शहा यांनी मंत्रिमंडळ विस्ताराबाबत नितीश कुमार यांच्याशी बोलले होते आणि आरसीपी सिंग स्वत: केंद्रीय मंत्री होतील या अटीवर पक्षाला बर्थ ऑफर केला होता.

यावेळी आरसीपी सिंग यांनी त्यांच्या मालमत्तेच्या व्यवहारांमध्ये अनियमितता असल्याचा जेडी(यू)चा आरोपही नाकारला. “या मालमत्ता माझ्या पत्नी आणि इतर अवलंबितांच्या आहेत, जे २०१० पासून कर भरत आहेत. मला माहित नाही की पक्षाला काय तपासायचे आहे,” ते पुढे म्हणाले कि,  माझ्याकडे लपवण्यासारखे काही नाही.”

Click to listen highlighted text!