Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

IndiaNewsUpdate : देशात पहिल्यांदाच उपराष्ट्रपतीपदी ओबीसी चेहरा , जनता दल , काँग्रेस , भाजप असा राजकीय प्रवास…

Spread the love

नवी दिल्ली : देशाला पहिल्यांदाच ओबीसी समाजाचा उपराष्ट्रपती मिळाला आहे. जगदीप धनखर यांची देशाचे नवे उपराष्ट्रपती म्हणून निवड झाली आहे. त्यांचा सामना विरोधी पक्षाच्या संयुक्त उमेदवार मार्गारेट अल्वा यांच्याशी होता. मात्र, धनखड यांचा विजय आधीच दिसत होता. शनिवारी झालेल्या मतदानात सुमारे ९३ टक्के खासदारांनी मतदान केले, तर ५५ खासदारांनी मतदान केले नाही. या 55 गैरहजर खासदारांपैकी ३४ टीएमसीचे, भाजप-एसपी आणि शिवसेनेचे प्रत्येकी २ आणि बसपचे एक खासदार आहेत.

जगदीप धनखड यांच्याविषयी …

उपराष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत जगदीप धनखड  यांना मोठा विजय मिळाला आहे. तिने या निवडणुकीत मार्गारेट अल्वा यांचा ३४६ मतांच्या फरकाने पराभव केला.

जगदीप धनखड हे यापूर्वी जनता दल आणि काँग्रेस पक्षात होते, मात्र आता ते गेल्या दोन दशकांपासून भाजपसोबत आहेत. इतर जाट नेत्यांप्रमाणेच धनखड यांचाही देवीलाल यांच्याशी संबंध आहे. व्हीपी सिंग सरकारपासून वेगळे झाल्यानंतर ते १९९० च्या चंद्रशेखर सरकारमध्ये कॅबिनेट मंत्रीही झाले. नंतर पीव्ही नरसिंह राव पंतप्रधान होताच धनखड यांनी काँग्रेसमध्ये प्रवेश केला.

राजस्थानमध्ये अशोक गेहलोत यांचा वाढता प्रभाव पाहून त्यांनी भाजपमध्ये प्रवेश केला. पुढे त्यांची गणना वसुंधरा राजे यांच्या जवळच्या मित्रांमध्ये झाली. पुढे राजस्थानमध्ये इतर नेत्यांसह जाटांचा ओबीसीमध्ये समावेश व्हावा यासाठी आंदोलने सुरूच ठेवली. एक अनुभवी राजकारणी मानले जाणारे धनखड यांनी जयपूरच्या महाराजा कॉलेजमधून पदवीचे शिक्षण पूर्ण केले. १९७८-७९ मध्ये त्यांनी जयपूर विद्यापीठातून एलएलबीची पदवीही मिळवली. पदवी आणि एलएलबी पदवी घेण्यापूर्वी ते सैनिक शाळेतही गेले. त्यांचा जन्म १९५१ मध्ये राजस्थानमधील झुंझुनू येथे झाला.

आतापर्यंतचे उपराष्ट्रपती

आतापर्यंत भारतात फक्त दोन उपराष्ट्रपती झाले आहेत, डॉ सर्वपल्ली राधाकृष्णन आणि हमीद अन्सारी, ज्यांना दुसरी टर्म मिळाली. त्याच वेळी, आतापर्यंत देशात १३ उपराष्ट्रपती झाले आहेत, त्यापैकी ६ नंतर राष्ट्रपती झाले. गोपाल स्वरूप पाठक, बीडी जट्टी, मोहम्मद हिदायतुल्ला, कृष्ण कांत, भैरोसिंग शेखावत, हमीद अन्सारी आणि उपराष्ट्रपती पदावर असलेले एम व्यंकय्या नायडू राष्ट्रपती होऊ शकले नाहीत.

के आर नारायणन आणि हमीद अन्सारी हे दोन उपराष्ट्रपती होते जे नेते नव्हते तर नोकरशहा होते. हे दोघेही भारतीय परराष्ट्र सेवेत होते.आतापर्यंत भाजपचे भैरोसिंग शेखावत आणि एम व्यंकय्या नायडू हे दोनच उपराष्ट्रपती राहिले आहेत. काँग्रेसकडे सर्वाधिक पाच उपाध्यक्ष आहेत.

पेशाने वकील असलेले तीन उपाध्यक्ष होते- गोपाल स्वरूप पाठक, मोहम्मद हिदायतुल्ला आणि आर वेंकटरामन. जगदीप धनखर विजयी झाल्यास ते चौथ्या क्रमांकावर असतील.आर वेंकटरामन हे एकमेव उपराष्ट्रपती झाले जे संविधान सभेचे सदस्य होते आणि नंतर अध्यक्ष झाले. भैरोसिंग शेखावत हे एकमेव उपराष्ट्रपती होते ज्यांनी या पदावर असताना राष्ट्रपतीपदाची निवडणूक लढवली आणि पराभूत झाले.

केआर नारायणन हे एकमेव उपराष्ट्रपती होते ज्यांची पत्नी परदेशी होती. IFS मध्ये असताना, त्यांनी बर्मी नागरिक मा टिंट टिंटशी लग्न केले, त्यांनी नंतर त्यांचे नाव बदलून उषा नारायण असे केले. घटनेनुसार, उपराष्ट्रपती हे राष्ट्रपतींनंतरचे दुसरे सर्वोच्च घटनात्मक पद आहे. उपराष्ट्रपती हे राज्यसभेचे अध्यक्ष असतात. अध्यक्षांच्या अनुपस्थितीत, उपराष्ट्रपती त्यांची जागा घेतात. राज्यघटनेनुसार राष्ट्रपती आणि उपराष्ट्रपती दोघेही एकच व्यक्ती असू शकत नाहीत.

उपराष्ट्रपतींना वेतनही मिळत नाही….

जिथे राष्ट्रपतींचे वेतन दरमहा पाच लाख रुपये आहे. त्याचबरोबर उपराष्ट्रपतींना वेतनही मिळत नाही. राज्यसभेचे अध्यक्ष म्हणून त्यांना मिळणारा पगार. राज्यसभेचे अध्यक्ष म्हणून त्यांना दरमहा चार लाख रुपये मिळतात. अध्यक्षांच्या अनुपस्थितीत उपराष्ट्रपतीने अध्यक्षाची कर्तव्ये पार पाडली तर त्यांना राष्ट्रपतींइतकाच पगार आणि सुविधा मिळतात.

Click to listen highlighted text!