Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

FinancialNewsUpdate : मोठी बातमी : आधीच महागाई त्यात रेपो दरात मोठी वाढ, कर्जाच्या हप्त्यावर होणार परिणाम

Spread the love

नवी दिल्ली : केंद्रीय रिझव्‍‌र्ह बँकेच्या चलनविषयक धोरण समितीने ५ ऑगस्ट २०२२ रोजी द्विमासिक पतधोरण आढाव्यानंतर पॉलिसी व्याजदरात ५० बेस पॉइंट्सची वाढ केली आहे. यानंतर रेपो रेट ४.९% वरून ५.४% झाला आहे. रिझव्‍‌र्ह बँकेचे गव्हर्नर शक्तिकांत दास यांनी आपल्या घोषणेत सांगितले की, आपण उच्च चलनवाढीच्या समस्येतून जात आहोत आणि आर्थिक बाजारपेठही अस्थिर झाली आहे. जागतिक आणि देशांतर्गत परिस्थिती लक्षात घेऊन चलनविषयक धोरण समितीने बेंचमार्क दर वाढवण्याचा निर्णय घेतला आहे.


आजच्या वाढीनंतर रेपो दर प्री-कोरोना संसर्गाच्या  पातळीवर पोहोचला आहे. ही सलग तिसरी दरवाढ आहे. याआधी, आरबीआयने मे आणि जूनमध्ये एकूण ०.९० टक्क्यांनी वाढ केली होती. म्हणजेच गेल्या चार महिन्यांत रेपो रेट १.४% ने वाढला आहे. दरम्यान उच्च महागाई दरावर नियंत्रण ठेवण्यासाठी आरबीआय रेपो दरात २५ ते ५० बेसिस पॉइंट्सने वाढ करू शकते, असे सांगितले जात होते. चलनवाढ रोखण्यासाठी आर्थिक धोरण समितीने मवाळ धोरण मागे घेण्यावर लक्ष केंद्रित करण्याचा निर्णय घेतला आहे, असेही गव्हर्नर म्हणाले. आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधीने आर्थिक वाढीचा अंदाज कमी करून मंदीचा धोका व्यक्त केल्याचेही त्यांनी सांगितले.

जीडीपी वाढ आणि चलनवाढ अंदाज

शक्तीकांत दास म्हणाले की, रिझर्व्ह बँकेने चालू आर्थिक वर्षासाठी आर्थिक विकास दराचा अंदाज ७.२ टक्के ठेवला आहे. केंद्रीय बँकेने चालू आर्थिक वर्षात किरकोळ महागाई ६.७ टक्के राहण्याचा अंदाज कायम ठेवला आहे. ते म्हणाले की, २०२२-२३ या आर्थिक वर्षासाठी महागाईचा अंदाज ६.७ टक्के राखून ठेवला आहे, सामान्य मान्सून आणि कच्च्या तेलाच्या किमती प्रति बॅरल $१०५ वर येण्याची शक्यता यावर आधारित. दास पुढे म्हणाले की, ग्राहक किंमत निर्देशांक चलनवाढ असमाधानकारक पातळीवर आहे. महागाई ६ टक्क्यांच्या वर राहील, असा समितीचा अंदाज आहे.

RBI गव्हर्नर रुपयावर काय म्हणाले?

विक्रमी नीचांकी पातळीवर पोहोचलेल्या भारतीय रुपयाबाबत गव्हर्नर म्हणाले की, रुपया पद्धतशीरपणे व्यवहार करत आहे. ४ ऑगस्टपर्यंत तो ४.७ टक्क्यांनी मोडला आहे. रिझर्व्ह बँक रुपयाच्या अस्थिरतेवर लक्ष ठेवून आहे. दास म्हणाले की, रुपयाच्या घसरणीचे प्रमुख कारण देशांतर्गत अर्थव्यवस्थेतील कमकुवतपणामुळे नव्हे तर डॉलरचे मजबूत होणे हे आहे. मात्र, आरबीआयच्या धोरणांमुळे डॉलरच्या तुलनेत रुपया इतर अनेक चलनांच्या तुलनेत अधिक चांगल्या स्थितीत असल्याचे त्यांनी सांगितले.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!