Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

Maharashtra Political Crisis : राज्यातील सत्ता संघर्ष : १६ बंडखोर आमदारांना अपात्रतेच्या नोटिसा , सत्ताधारी आणि बंडखोरांकडून कायदेशीर लढाईचे डावपेच …

Spread the love

आसाममधील गुवाहाटी येथे  एकनाथ शिंदे छावणीतील १६ बंडखोर शिवसेना आमदारांना महाराष्ट्र विधानसभेच्या उपसभापतींनी अपात्रतेची नोटीस बजावली आहे. त्यांनी सोमवार, २७ जूनपर्यंत त्यांचे लेखी उत्तर दाखल करायचे आहे.

मुंबई : राज्यातील सत्ता संघर्ष दिवसेंदिवस अधिक तापत चालला आहे. आता हि लढाई कायदेशीर डावपेचावर आलेली आहे.  या पार्श्वभूमीवर सरकार कसे वाचवता येईल यासाठी मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे आणि महाविकास अघाड़ी सरकारचे घटक पक्ष राष्ट्रवादी आणि काँग्रेस यासाठी खलबते करीत आहेत तर बंडखोर एकनाथ शिंदे यांना कायदेशीर साहाय्य कसे देता येईल ? यावर भाजप पडद्यामागून हालचाली करीत आहे . दरम्यान विधिमंडळाचे उप सभापती  नरहरी झिरवळ यांनी एकनाथ शिंदे गटाचा अविश्वास प्रस्ताव नामंजूर केला आहे. त्यामुळे एकनाथ शिंदे सर्वोच्च न्यायालयाचा दरवाजा ठोठावतील अशी शक्यता वर्तविली जात आहे. दरम्यान बंडखोरांना शिवसेना किंवा बाळासाहेब ठाकरे यांचे नाव वापरता येणार नाही असा इशारा दिला आहे. 


पक्षाच्या राष्ट्रीय कार्यकारिणीची बैठक संपल्यानंतर महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे आणि राज्यमंत्री आदित्य ठाकरे यांनी शिवसेना भवन सोडले.

दुसरीकडे शिवसैनिक बंडखोर आमदारांच्या विरोधात मोठ्या संख्येने रस्त्यावर उतरत आहेत. या पार्श्वभूमीवर मुंबईत कलम १४४ लागू करण्यात आले आहे. शिवसेनेच्या कार्यकर्त्यांनी पुण्यात गोंधळ घातला आहे. बंडखोर आमदार तानाजी सावंत यांच्या कार्यालयाची तोडफोड करण्यात आली आहे. आपल्याच कार्यकर्त्यांनी तोडफोड केल्याचे पुणे शहर शिवसेनाप्रमुखांनी म्हटले आहे. पक्षप्रमुख उद्धव ठाकरे यांना अडचणीत आणणाऱ्या सर्व बंडखोर आमदार आणि गद्दारांना अशाच कारवाईला सामोरे जावे लागेल, असेही ते म्हणाले. बंडखोर आमदार मंगेश कुडाळकर यांच्याही कार्यालयातील फलकाची तोडफोड करण्यात आली असून या प्रकरणी  नेहरूनगर पोलिसांनी गुन्हा दाखल करून शिवसेना शाखाप्रमुख दिलीप मोरे यांच्यासह १९ जणांना ताब्यात घेतले आहे.

राज्यात सर्वत्र हाय अलर्ट

शिवसैनिकांच्या दंगलीच्या पार्श्वभूमीवर मुंबई पोलिसांनी हाय अलर्ट जारी केला असून सर्व पोलिस ठाण्यांना शहरातील सर्व राजकीय कार्यालयांमध्ये सुरक्षा सुनिश्चित करण्यास सांगितले आहे. सुरक्षेसाठी अधिकारी स्तरावरील पोलीस कर्मचाऱ्यांनी प्रत्येक राजकीय कार्यालयाला भेट द्यावी, असे निर्देश देण्यात आले आहेत. कोणतेही आक्षेपार्ह पोस्टर्स किंवा बॅनर लावले जाणार नाहीत याची काळजी घेण्यास सांगण्यात आले आहे. प्रत्येकाला सीआरपीसीच्या कलम १४४ चे पालन करण्याचे आदेश देण्यात आले आहेत. हा आदेश १० जुलैपर्यंत लागू राहणार आहे.

मुंबईतील सध्याची राजकीय परिस्थिती पाहता मुंबई पोलीस आयुक्तांनी सर्व अतिरिक्त पोलीस आयुक्त आणि सर्व पोलीस उपायुक्तांची बैठक बोलावली होती. बैठकीत सध्याच्या राजकीय परिस्थितीवर चर्चा करण्यात आली आणि मुंबईतील सर्व राजकीय पक्षांच्या कार्यालयात, खासदार, आमदार आणि महत्त्वाच्या नगरसेवकांच्या कार्यालयात व निवासस्थानी सुरक्षा व्यवस्था करण्याचे निर्देश माननीय मंत्री महोदयांनी दिले. तसेच सध्या सुरू असलेले राजकीय कार्यक्रम व सभांमध्ये कार्यक्रमस्थळी चोख बंदोबस्त ठेवण्याच्या सूचना देण्यात आल्या. स्थानिक भागातील संभाव्य राजकीय हालचालींची माहिती मिळाल्यानंतर योग्य ती कारवाई करण्याचे आदेश देण्यात आले आहेत.

हि परिस्थिती लक्षात घेता शिवसेनेचे बंडखोर आमदार एकनाथ शिंदे यांनी मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे, महाराष्ट्राचे गृहमंत्री, डीजीपी महाराष्ट्र यांना पत्र लिहून ३८ आमदारांच्या कुटुंबीयांची सुरक्षा दुर्भावनापूर्णपणे काढून घेण्यात आल्याचा आरोप केला आहे. तर संजय राऊत यांनी कुणाचीही सुरक्षा काढून घेतली नसल्याचा खुलासा केला आहे. तसेच बंडखोर गटनेते एकनाथ शिंदे यांच्या पोलिस ठाण्यातील घराबाहेर कडेकोट बंदोबस्त ठेवण्यात आला आहे

उपसभापतींच्या विरोधातील अविश्वास प्रस्ताव फेटाळला

महाराष्ट्रात सध्या सुरू असलेल्या राजकीय पेचप्रसंगाच्या पार्श्वभूमीवर बंडखोर एकनाथ शिंदे गटाने उपसभापतींविरोधात आणलेला अविश्वास ठराव फेटाळण्यात आला आहे. कारण ही ऑफर एका निनावी मेल आयडीवरून पाठवण्यात आली होती. ३३ बंडखोर आमदारांनी त्यावर स्वाक्षरी केली असली तरी एकाही आमदाराने ती उपसभापती कार्यालयात सादर केली नसल्याचे सूत्रांचे म्हणणे आहे. याविरोधात एकनाथ शिंदे गट आता सर्वोच्च न्यायालयात जाणार आहे.

गुवाहाटीत एकनाथ शिंदे “गो बॅक ” च्या घोषणा

महाराष्ट्रात सुरू असलेल्या राजकीय पेचप्रसंगाच्या पार्श्वभूमीवर गुवाहाटी येथील हॉटेलमध्ये तळ ठोकून असलेले बंडखोर नेते एकनाथ शिंदे यांनी नवा पक्ष स्थापन करण्याचे प्रयत्न सुरू केले आहेत. सूत्रांवर विश्वास ठेवायचा झाल्यास, “शिवसेना बाळासाहेब ठाकरे” हे पक्षाचे नाव असू शकते. येथे, दरम्यान गुवाहाटी शिवसेनेने आणि राष्ट्रवादीच्या कार्यकर्त्यांनी या हॉटेलबाहेर गोंधळ सुरू केला असून एकनाथ शिंदे महाराष्ट्रात परत जा … अशा घोषणा देण्यात येत आहेत. एकनाथ शिंदे यांनी शिवसेनेत उद्धव ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखाली परत जावे असे पत्रही शिंदे यांना दिले आहे.

महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांनी शनिवारी पक्षाच्या राष्ट्रीय कार्यकारिणीची बैठक बोलावली आहे. शिवसेना भवनात ही बैठक होणार आहे. कोविडची लागण झालेले ठाकरे ऑनलाइन कनेक्ट होतील.ठाकरे यांनी शुक्रवारी पक्षाची बैठकही घेतली. तर सायंकाळच्या सुमारास राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार, अजित पवार यांच्यासह राष्ट्रवादीच्या इतर नेत्यांनीही त्यांच्याशी चर्चा केली.

शिवसेना नेत्या नीलम गोर्‍हे म्हणाल्या की, एकनाथ शिंदे शिवसेनेचे किंवा बाळासाहेबांचे नाव वापरू शकत नाहीत, त्यांच्या गटाचे भारतीय जनता पक्षात विलीनीकरण करावे. त्याचवेळी शिंदे यांच्या बंडखोरीचा शिवसेनेला काहीही फरक पडणार नसल्याचे उद्धव ठाकरे म्हणाले. त्यांनी कार्यकर्त्यांना पक्षाची नव्याने बांधणी करण्यास सांगितले आहे. दुसरीकडे महाराष्ट्रातील राजकीय घडामोडींच्या पार्श्वभूमीवर राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाचे अध्यक्ष शरद पवार यांनीही मुंबईत आपल्या पक्षाच्या बैठकीला हजेरी लावली. दरम्यान भाजपचे महाराष्ट्र विभागाचे अध्यक्ष चंद्रकांत पाटील म्हणाले की, शिवसेनेतील घडामोडींशी त्यांच्या पक्षाचा काहीही संबंध नाही.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!