Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

BJPNewsUpdate : चर्चा संपली , एनडीएच्या द्रौपदी मुर्मू आणि विरोधकांचे यशवंत सिन्हा यांच्यात रंगणार राष्ट्रपतीपदासाठी सामना …

Spread the love

नवी दिल्ली :  भाजपच्या सर्वोच्च धोरण-निर्धारण मंडळाची, संसदीय मंडळाची बैठक मंगळवारी पक्षाच्या मुख्यालयात आयोजित करण्यात आली होती, ज्यामध्ये राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत भाजपच्या नेतृत्वाखालील एनडीए आघाडीच्या उमेदवाराच्या नावावर विचारमंथन करण्यात आले. या बैठकीनंतर जेपी नड्डा यांनी झारखंडच्या माजी राज्यपाल द्रौपदी मुर्मू या एनडीएच्या राष्ट्रपतीपदाच्या उमेदवार असल्याची घोषणा केली.


नड्डा यांनी सांगितले की, संसदीय मंडळाच्या बैठकीत सुमारे 20 नावांवर चर्चा झाली आणि आदिवासी महिला नेत्या मुर्मू यांच्यावर शिक्कामोर्तब करण्यात आले. या बैठकीला पंतप्रधान नरेंद्र मोदी, भाजप अध्यक्ष जेपी नड्डा, केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा, संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह, केंद्रीय रस्ते वाहतूक मंत्री नितीन गडकरी आणि मध्य प्रदेशचे मुख्यमंत्री शिवराज सिंह चौहान आणि संसदीय मंडळाचे इतर सदस्य उपस्थित आहेत.

याबाबत ट्विट करताना पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी म्हटले आहे कि , द्रौपदी मुर्मू यांनी त्यांचं जीवन समाजाच्या सेवेसाठी आणि गरिबांना बळ देण्यासाठी समर्पित केलं आहे. मागास आणि प्रगतीपासून वंचित राहिलेल्या समाज घटकाच्या प्रगतीसाठी द्रौपदी मुर्मू यांनी कार्य केलं आहे. द्रौपदी मुर्मू यांना प्रशासनाचा अनुभव आहे. भारताच्या त्या महान राष्ट्रपती ठरतील,असं नरेंद्र मोदी म्हणाले आहेत.

इतिहासातील पहिल्या आदिवासी राष्ट्रपती…

जर द्रौपदी मुर्मू निवडून आल्या तर त्या भारताच्या इतिहासातील पहिल्या आदिवासी राष्ट्रपती असतील. तसेच त्या निवडणुकीत जिंकल्या तर प्रतिभा पाटील यांच्यानंतर त्या देशाच्या दुसऱ्या महिला राष्ट्रपती ठरतील. शिवाय जर त्या जिंकल्या तर ओडिशा राज्यातून आलेल्या त्या पहिल्या राष्ट्रपती असतील. द्रौपदी मुर्मू या झारखंडच्या पहिल्या महिला राज्यपाल आहेत तसेच  ओडिशाच्या त्या पहिल्या महिला आणि आदिवासी नेत्या आहेत ज्यांना भारतीय राज्यात राज्यपाल बनवण्यात आले आहे आणि त्यांनी त्यांचा कार्यकाळ पूर्ण केला आहे.

कोण आहेत द्रौपदी मुर्मू ?

द्रौपदी मुर्मूचे आयुष्य खूप संघर्षमय राहिले आहे आणि त्यांनी सार्वजनिक जीवनात खूप योगदान दिले आहे. अतिशय गरीब आदिवासी कुटुंबात त्यांचा जन्म झाला. पण समाजाच्या उन्नतीसाठी काम करण्याची उर्मी त्यांच्या मनात होती. रायरंगपूर येथील श्री अरबिंदो इंटिग्रल एज्युकेशन सेंटरमध्ये त्यांनी पगाराशिवाय शिकवले. रायरंगपूर NAC चे उपाध्यक्ष म्हणून त्यांनी राजकीय कारकिर्दीची सुरुवात केली. त्यांना 2007 मध्ये ओडिशा विधानसभेने उत्कृष्ट आमदार म्हणून नीलकंठ पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले होते. ओडिशा सरकारमध्ये वाहतूक, वाणिज्य, मत्स्यपालन, पशुसंवर्धन यांसारखी अनेक महत्त्वाची खाती त्यांनी हाताळली आहेत.

विरोधी पक्षांचे उमेदवार यशवंत सिन्हा

दरम्यान माजी केंद्रीय मंत्री यशवंत सिन्हा यांना राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीसाठी विरोधी पक्षांनी संयुक्त उमेदवार म्हणून रिंगणात उतरवले आहे. वर्तमान राष्ट्रपती रामनाथ कोविंद यांचा कार्यकाळ २४ जुलै रोजी संपत आहे. विरोधी पक्षाचे उमेदवार म्हणून सिन्हा यांच्या नावाची घोषणा केल्यानंतर आता पुढील राष्ट्रपती निवडणुकीसाठी १८ जुलै रोजी मतदान होत आहे. राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीसाठी उमेदवारी अर्ज भरण्याची प्रक्रिया सुरू असून २९ जून ही उमेदवारी अर्ज भरण्याची शेवटची तारीख आहे.

नायडू यांच्या नावाची चर्चा होती पण …

नड्डा यांच्यासह अमित शहा आणि राजनाथ सिंह यांनी आज सकाळी भाजपच्या संसदीय मंडळाच्या महत्त्वपूर्ण बैठकीपूर्वी उपराष्ट्रपती एम व्यंकय्या नायडू यांची भेट घेतली. यानंतर सत्ताधारी एनडीए त्यांना राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत उमेदवार बनवू शकते, अशी अटकळ बांधली जात होती, मात्र तसे झाले नाही. नायडू दिल्लीहून तीन दिवसांच्या दौऱ्यावर सोमवारी हैदराबादला पोहोचले. आंतरराष्ट्रीय योग दिनानिमित्त मंगळवारी सकाळी सिकंदराबाद येथे पर्यटन मंत्रालयाने आयोजित केलेल्या कार्यक्रमात त्यांनी सहभाग घेतला आणि योगाभ्यासही केला. त्यानंतर तो आपला प्रवास कमी करून मंगळवारी दिल्लीला परतला.

राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत भाजपच्या नेतृत्वाखालील एनडीए संख्याबळाच्या आधारावर भक्कम स्थितीत असून, बीजेडी किंवा आंध्र प्रदेशातील सत्ताधारी वायएसआर काँग्रेससारख्या पक्षांचा पाठिंबा मिळाल्यास त्यांचा विजय निश्चित होईल, हे लक्षात घेण्यासारखे आहे.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!