Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

IndiaNewsUpdate : प्रेषित मोहम्मद पैगंबर विवाद : रांचीत परिस्थिती चिघळली , दोन ठार २४ जखमी ,

Spread the love

रांची : प्रेषित मोहम्मद पैगंबर यांच्याबद्दल कथित आक्षेपार्ह वक्तव्य केल्याप्रकरणी निलंबित भाजप नेत्या नुपूर शर्मा यांना अटक करण्याच्या मागणीसाठी रांचीमध्ये निदर्शने करण्यात आली. या हिंसाचारात दोन जणांचा मृत्यू झाला आहे, तर  २४ जण जखमी झाले असल्याचे वृत्त आहे, ज्यामध्ये १२ पोलीस आणि १२ आंदोलक आहेत.  या हिंसाचारात आयपीएस अधिकारीही जखमी झाला होता, त्यानंतर प्रशासनाने सायंकाळी उशिरा शहरातील काही भागात प्रतिबंधात्मक आदेश लागू केले. मृतांमध्ये २२ वर्षीय मोहम्मद कैफी आणि २४ वर्षीय मोहम्मद साहिल यांचा समावेश आहे.


रांची शहराचे एसपी अंशुमन कुमार यांनी सांगितले की, गोळी लागल्याने दोघांचा मृत्यू झाला. त्याच वेळी, हिंसाचारात आठ दंगलखोर आणि चार पोलिस जखमी झाले, ज्यांना रिम्स आणि अन्य रुग्णालयात दाखल करण्यात आले आहे. त्यांनी सांगितले की काही लोकांना ताब्यात घेण्यात आले आहे, त्यांची चौकशी केली जाईल. परिस्थिती नियंत्रणात असल्याचे त्यांनी सांगितले. बाधित ठिकाणी कलम १४४ लागू करण्यात आले आहे.

शुक्रवारच्या नमाजानंतर झालेल्या हिंसाचारानंतर, शहराचे उपायुक्त छवी रंजन घटनास्थळी पोहोचले, त्यांनी परिस्थितीचे गांभीर्य लक्षात घेऊन रांची शहरातील प्रभावित भागात तत्काळ प्रभावाने संचारबंदी लागू केली. हिंसाचारग्रस्त भागात पोलिसांनी लाऊडस्पीकर लावून घोषणा केली होती. मात्र, सायंकाळी ६.४५ वाजेच्या सुमारास परिस्थिती नियंत्रणात आल्याचे पाहून उपायुक्त छविरंजन यांनी आदेशात बदल करत मेनरोडसह शहरातील इतर काही भागात संचारबंदी लागू करण्याचे आदेश जारी केले.

इंटरनेट सेवा बंद

विशेष म्हणजे नुपूर शर्माच्या अटकेची मागणी करत काही समाजकंटकांनी मुख्य रस्त्यावर गोंधळ घातला आणि हनुमान मंदिरापर्यंत जोरदार दगडफेक आणि हिंसक संघर्ष सुरू केला, ज्यामध्ये रांचीच्या वरिष्ठ पोलिस अधीक्षकांसह डझनभर पोलिसांचा समावेश होता. स्थानिक डेली मार्केटचे पोलीस स्टेशन आणि इतर लोक जखमी झाले. जमावाला नियंत्रणात आणण्यासाठी पोलिसांना अश्रुधुराच्या नळकांड्या फोडाव्या लागल्या आणि हवेत गोळीबारही करावा लागला.

रांचीचे वरिष्ठ पोलिस अधीक्षक सुरेंद्र कुमार झा यांनी पीटीआयला सांगितले की, “शहरातील मुख्य मार्ग परिसरात आज शुक्रवारच्या नमाजानंतर, एकरा मशीद आणि लगतच्या भागातून मोठ्या संख्येने जमलेल्या बदमाशांनी काही ठिकाणी दगडफेक आणि गोळीबारही केला. परिस्थिती नियंत्रणात आणण्यासाठी पोलिसांनी अश्रुधुराच्या नळकांड्या फोडल्या आणि हवेत गोळीबार केला. परिस्थिती नियंत्रणात आणण्यात पोलीस प्रशासनाला मोठी अडचण झाली.

हल्लेखोरांकडूनही गोळीबार, अनेक पोलिसही जखमी

सुरेंद्र कुमार झा पुढे म्हणाले कि , “शेकडो दगडफेक करणाऱ्या हल्लेखोरांना पांगवण्यासाठी पोलिसांना लाठीचार्ज करावा लागला, मात्र तरीही जमाव पंगत नसल्याने  पोलिसांना हवेत गोळीबार करावा लागला.” पोलिस सूत्रांनी सांगितले की, हल्लेखोरांकडूनही गोळीबार करण्यात आला आणि दगडफेकीत वरिष्ठ पोलीस अधीक्षक आणि डेली मार्केटचे स्टेशन हेड यांच्यासह अनेक पोलीस कर्मचारी आणि डझनभर सामान्य नागरिक जखमी झाले . जखमींपैकी अनेकांची प्रकृती चिंताजनक असल्याचे सांगण्यात येत आहे.

संध्याकाळी उशिरा रांची जिल्हा प्रशासनाने जारी केलेल्या नवीन आदेशात असे म्हटले आहे की, “रांची जिल्हा प्रशासनाने सुजाता चौक ते फिरायालाल चौक आणि मुख्य रस्त्यावर आणि ५०० ​​मीटर अंतरापर्यंत प्रतिबंधात्मक आदेश लागू केले आहेत. दोन्ही बाजूंनी. बाधित क्षेत्रात ५ किंवा ५ पेक्षा जास्त लोक एकत्र येण्यास बंदी आहे.

मुख्यमंत्री हेमंत सोरेन यांचे शांतता राखण्याचे आवाहन

आज झालेल्या हिंसाचारावर चिंता व्यक्त करत मुख्यमंत्री हेमंत सोरेन यांनी लोकांना शांतता राखण्याचे आवाहन केले आहे. हेमंत सोरेन म्हणाले, “आजची हिंसाचाराची घटना अतिशय चिंताजनक आहे, परंतु मी लोकांना शांतता राखण्याचे आवाहन करतो. हिंसाचार करणाऱ्यांवर कारवाई केली जाईल.

परवानगी न दिल्याने परिस्थिती बिघडली….

डेली मार्केटच्या ट्रेड युनियनचे अध्यक्ष मोहम्मद हसिम यांनी सांगितले की, मुस्लिमांनी पैगंबरांच्या विरोधात वक्तव्य करणाऱ्या भाजप नेत्यांना अटक करण्याची मागणी करत मिरवणूक काढण्याची परवानगी मागितली होती, परंतु त्यांना मिरवणूक काढू देण्यात आली नाही. ज्यामुळे परिस्थिती बिघडली. दरम्यान, मुख्य रस्त्यावर असलेल्या हनुमान मंदिराचे प्रशासक आणि परिसरातील नैवेद्य विक्री करणाऱ्या दुकानदारांनी आंदोलकांनी मंदिराचे दरवाजे, ध्वज आदींची तोडफोड करण्याचा प्रयत्न केल्याचा आरोप केला आहे. ते म्हणाले की, मंदिराजवळ हिंदू संघटनांनी केलेल्या आंदोलनानंतर आणि पोलीस आल्यावर तेथून समाजकंटकांनी  माघार घेतली.

वरिष्ठ पोलीस अधीक्षक झा यांनी सांगितले की, संपूर्ण शहरात आणि विशेषत: मेनरोड परिसरात मोठ्या प्रमाणात पोलीस बंदोबस्त तैनात करण्यात आला असून केंद्रीय राखीव पोलीस दल आणि इतर भागातून तुकड्या पाठवण्यात आल्या आहेत. त्यांनी सांगितले की, जखमींना सदर हॉस्पिटल आणि RIMS मध्ये दाखल करण्यात आले आहे. या प्रकरणाची चौकशी करण्यात येत असून दोषींवर कठोर कारवाई केली जाईल.

दरम्यान, सायंकाळी ५ वाजण्याच्या सुमारास हल्लेखोर रस्त्यावरून माघार घेतल्यानंतर पोलिसांनी मुख्य रस्त्यावर आणि लगतच्या गल्ल्यांवर फ्लॅग मार्च काढला आणि लाऊडस्पीकरवरून लोकांना घराबाहेर न पडण्याचा इशारा दिला. हे हल्लेखोर भाजपच्या निलंबित प्रवक्त्या नुपूर शर्मा आणि दिल्लीचे मीडिया प्रमुख नवीन जिंदाल यांच्या विरोधात घोषणा देत होते आणि त्यांना तात्काळ अटक करण्याची मागणी करत होते.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!