Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

IndiaNewsUpdate : ३४ वर्षांपूर्वीच्या प्रकरणात नवज्योत सिद्धूला एक वर्षाची सक्त मजुरी , काय आहे प्रकरण ?

Spread the love

नवी दिल्ली : ३४ वर्षे जुन्या रोड रेज प्रकरणी काँग्रेस नेते नवज्योत सिंग सिद्धू यांना सर्वोच्च न्यायालयाकडून मोठा झटका बसला आहे. त्यांना  एक वर्ष सश्रम कारावासाची शिक्षा सुनावण्यात आली आहे. न्यायालयाने 15 मे 2018 मध्ये त्यांना एक हजार रुपयांच्या दंडाची शिक्षा दिली होती त्यात आता बदल करण्यात आला आहे. न्यायमूर्ती एएम खानविलकर आणि न्यायमूर्ती संजय किशन कौल यांच्या खंडपीठाने हा निकाल दिला.


सर्वोच्च न्यायालयाने या वर्षी 25 मार्च रोजी नवज्योतसिंग सिद्धूच्या शिक्षेत वाढ करण्याच्या याचिकेवरील निर्णय राखून ठेवला होता. दरम्यान सर्व पक्षकारांचा युक्तिवाद ऐकून घेतला होता परंतु सिद्धूची शिक्षा वाढवायची की नाही याचा निर्णय सर्वोच्च न्यायालयाने घ्यायचा होता. त्यामुळे पीडित कुटुंबाच्या पुनर्विलोकन याचिकेवर निर्णय राखून ठेवण्यात आला होता.

साध्या दुखापतीऐवजी गंभीर गुन्ह्यांसाठी शिक्षेची मागणी करणाऱ्या याचिकेवर सर्वोच्च न्यायालयाने सिद्धू यांना नोटीस बजावून उत्तर मागितले होते. रोड रेज प्रकरणात साधी दुखापत नसून हा गंभीर गुन्हा आहे म्हणून त्यांच्या शिक्षेत वाढ करण्याची मागणी करणारी याचिका पीडित कुटुंबाने दाखल केली. तत्पूर्वी, हे साधे दुखापतीचे प्रकरण असल्याने  सर्वोच्च न्यायालयाने सिद्धूला तुरुंगात टाकावे की नाही,  याचा निर्णय घ्यायचा होता. सुप्रीम कोर्टात झालेल्या सुनावणीदरम्यान, विशेष खंडपीठात न्यायमूर्ती एएम खानविलकर आणि न्यायमूर्ती संजय किशन कौल यांच्यासमोर, पीडितेच्या कुटुंबाच्या वतीने, म्हणजेच याचिकाकर्त्याच्या वतीने सिद्धार्थ लुथरा यांनी अनेक जुन्या खटल्यांमधील निर्णयांचा हवाला दिला आणि सांगितले की, काही नाही. रस्त्यावरील  खून आणि त्याच्या कारणावरून कोणताही  वाद नाही.

दरम्यान शवविच्छेदन अहवालातून ही दुखापत हृदयविकाराच्या झटक्याने नव्हे तर हल्ल्यामुळे झाल्याचे स्पष्ट झाले आहे, त्यामुळे दोषींना देण्यात येणाऱ्या शिक्षेत आणखी वाढ करण्यात यावी. सिद्धूच्या वतीने पी चिदंबरम यांनी याचिकाकर्त्याच्या युक्तिवादाला विरोध करत याचिकाकर्त्याने या प्रकरणाला वेगळी दिशा दिली आहे परंतु  हे प्रकरण आयपीसी कलम ३२३ अंतर्गत येते. घटना 1998 ची आहे. यामध्ये किरकोळ दुखापत केल्याप्रकरणी न्यायालयाने दोषींना एक हजार रुपये दंडाची शिक्षा सुनावली होती.

तक्रारदाराचा युक्तिवाद

सुनावणीदरम्यान, वरिष्ठ वकील रणजीत कुमार आणि सिद्धार्थ लुथरा यांनी तक्रारदाराची बाजू मांडताना सांगितले की, सिद्धूवर खुनाचा गुन्हा दाखल आहे. सिद्धूला तो काय करतोय हे माहीत होतं, त्याने जे केलं ते जाणीवपूर्वक केलं, त्यामुळे त्याच्यावर खुनाचा खटला चालवावा. तक्रारदाराच्या वतीने सांगण्यात आले की, जर हे रोड रेजचे प्रकरण असते तर ते त्याला मारल्यानंतर निघून गेले असते, परंतु सिद्धूने आधी गुरनाम सिंग यांना कारमधून बाहेर काढले आणि जोरदार धक्काबुक्की केली. त्याने गाडीच्या चाव्याही काढल्या.

काय आहे संपूर्ण प्रकरण ?

27 डिसेंबर 1988 रोजी सिद्धू आणि त्याचा मित्र रुपिंदर सिंग संधू यांचा पटियाला येथे कार पार्किंगवरून गुरनाम सिंग नावाच्या एका ज्येष्ठ नागरिकांसोबत वाद झाला. या वादाच्या दरम्यान  गुरनामचा मृत्यू झाला. त्यावरून  सिद्धू आणि त्याचा मित्र रुपिंदर सिंग संधू यांच्या विरोधात निर्दोष हत्येचा गुन्हा दाखल करण्यात आला होता. पंजाब सरकार आणि पीडित कुटुंबाच्या वतीने गुन्हा दाखल करण्यात आला होता. 1999 मध्ये सत्र न्यायालयाकडून सिद्धूला दिलासा मिळाला आणि खटला फेटाळण्यात आला. न्यायालयाने म्हटले होते की आरोपींविरुद्ध कोणतेही ठोस पुरावे नाहीत आणि अशा प्रकरणात केवळ संशयाच्या आधारे खटला सुरू करता येणार नाही, परंतु 2002 मध्ये राज्य सरकारने सिद्धूविरुद्ध पंजाब आणि हरियाणा उच्च न्यायालयात अपील केले. . आणि 1 डिसेंबर 2006 रोजी उच्च न्यायालयाच्या खंडपीठाने सिद्धू आणि त्याच्या मित्राला दोषी ठरवले होते.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!