Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

MaharashtraNewsUpdate : खा. संजय राऊत ‘ईडी’ कारवाई प्रकरण नेमके काय आहे ? आणि काय म्हणतात संजय राऊत ?

Spread the love

नवी दिल्ली: पत्रा चाळ जमीन प्रकरणात अंमलबजावणी संचालनालयाने (ED) शिवसेना नेते आणि खासदार संजय राऊत यांची १०३४ कोटी रुपयांची मालमत्ता जप्त केली आहे. कायद्याची अंमलबजावणी करणाऱ्या एजन्सीने मंगळवारी ही माहिती दिली. जप्त केलेल्या मालमत्तेत राऊत यांचा अलिबागमधील भूखंड आणि दादर परिसरातील फ्लॅटचा समावेश आहे. दरम्यान ईडीच्या या निर्णयावर प्रतिक्रिया देताना राऊत म्हणाले, ‘मी घाबरणारा नाही. माझी मालमत्ता जप्त करा, मला गोळ्या घाला नाहीतर तुरुंगात पाठवा.संजय राऊत हे बाळासाहेब ठाकरे यांचे अनुयायी आणि शिवसैनिक आहेत. मी लढून सर्वांना उघडे पाडीन. मी गप्प बसणारा नाही. सत्याचा विजय होईल.

केंद्र सरकारवर गंभीर आरोप

यापूर्वी 25 मार्च रोजी राऊत यांनी केंद्रावर गंभीर आरोप केले होते. केंद्रीय एजन्सी आणि भारतीय जनता पक्ष (भाजप) महाराष्ट्र सरकारला बदनाम करण्यासाठी हातमिळवणी करत आहेत, असे ते म्हणाले होते. पुढील वर्षी होणाऱ्या बृहन्मुंबई महानगरपालिकेच्या निवडणुकीच्या पार्श्वभूमीवर हा विकास समोर आला आहे. अंमलबजावणी संचालनालय (ED) अधिकार्‍यांनी सांगितले की फेडरल प्रोब एजन्सीने मनी लाँडरिंग प्रतिबंध कायदा (PMLA) अंतर्गत भूखंड आणि फ्लॅटची विक्री आणि खरेदी थांबविण्यासाठी तात्पुरता संलग्नक आदेश जारी केला आहे. संलग्नक हे मुंबईतील ‘चाळी’च्या पुनर्विकासाशी संबंधित 1,034 कोटी रुपयांच्या कथित जमीन घोटाळ्याशी संबंधित मनी लाँड्रिंग चौकशीशी संबंधित आहे. या प्रकरणी ईडीने फेब्रुवारीमध्ये महाराष्ट्रातील व्यापारी प्रवीण राऊत यांना अटक केली होती आणि नंतर आरोपपत्रही दाखल केले होते. एजन्सीने गेल्या वर्षी संजय राऊत यांच्या पत्नी वर्षा राऊत यांच्यावर पीएमसी बँकेच्या फसवणूक प्रकरणाशी संबंधित आणखी एका मनी लॉन्ड्रिंग प्रकरणात गुन्हा दाखल केला होता आणि प्रवीणची चौकशी करण्यात आली होती. राऊत यांची पत्नी माधुरीसोबत त्याचे कथित संबंध.

नेमके काय प्रकरण आहे ?

मुंबई, गोरेगाव येथील पत्राचल प्रकल्पाच्या पुनर्विकासात मेसर्स गुरू आशिष कन्स्ट्रक्शन प्रायव्हेट लिमिटेडने केलेल्या अनियमिततेच्या संदर्भात ही कारवाई करण्यात आली आहे. अॅटॅचमेंटसाठी दिलेल्या नोटीसमध्ये संजय राऊत यांची अलिबागमधील जमीन आणि दादरमधील घराचा समावेश आहे. ईडीच्या म्हणण्यानुसार, मुंबईतील गोरेगाव येथील पत्रा चाळमधील ६७२ रहिवाशांचे पुनर्वसन करण्याची जबाबदारी गुरु आशिष कन्स्ट्रक्शन प्रायव्हेट लिमिटेडवर सोपवण्यात आली होती. एचडीआयएलचे राकेश कुमार वाधवान, सारंग वाधवान आणि प्रवीण राऊत हे गुरु आशिष कन्स्ट्रक्शन प्रायव्हेट लिमिटेडचे ​​संचालक होते. सोसायटीचा म्हाडा आणि गुरु आशिष कन्स्ट्रक्शन प्रायव्हेट लिमिटेड यांच्यात करार झाला होता.

बेकायदेशीर उलाढाल केल्याचा आरोप

करारानुसार विकासकाने ६७२ सदनिका भाडेकरूंना द्यायचे आणि उर्वरित जागा विकासकाला विकायची होती परंतु गुरु आशिष कन्स्ट्रक्शनने अन्य ९ विकासकांना एफएसआय विकून म्हाडाची दिशाभूल केली आणि ६७२ बेघरांना सुमारे ९०१.७९ कोटी रुपये वसूल केले पण घर दिले नाही. त्यांच्या साठी. एवढेच नाही तर गुरु आशिष कन्स्ट्रक्शन प्रायव्हेट लिमिटेडने मीडोज नावाचा प्रकल्पही सुरू करून फ्लॅट खरेदीदारांकडून सुमारे १३८ कोटी रुपयांचे बुकिंग घेतले असून, अशा प्रकारे गुरु आशिष कन्स्ट्रक्शन प्रायव्हेट लिमिटेडच्या संचालकांनी सुमारे १०३९.७९ कोटींची बेकायदेशीरपणे उलाढाल केली आहे.

प्रवीण राऊत यांना आधीच अटक

ईडीचा दावा आहे की मनी ट्रेलच्या तपासात असे समोर आले आहे की एचडीआयएलकडून प्रवीण राऊतच्या खात्यात सुमारे 100 कोटी रुपये ट्रान्सफर झाले आहेत. प्रवीण राऊत याने त्याचे जवळचे सहकारी, कुटुंबातील सदस्य, त्यांच्या व्यावसायिक संस्था आदींच्या विविध खात्यांमध्ये ती हस्तांतरित केली. एक नाव शिवसेना खासदार संजय राऊत यांच्या पत्नी वर्षा राऊत यांचेही आहे. गुन्ह्यातून मिळालेल्या रकमेपैकी 2010 मध्ये आर. वर्षा राऊतच्या खात्यात 55 लाख रुपये जमा झाले.1034 कोटींच्या पत्रा चाळ जमीन घोटाळ्यात सहभागी असलेल्या प्रवीण राऊतला ईडीने यापूर्वीच अटक केली आहे.

‘मी घाबरणारा नाही. माझी मालमत्ता जप्त करा, मला गोळ्या घाला नाहीतर तुरुंगात पाठवा….


ईडीच्या या निर्णयावर प्रतिक्रिया देताना राऊत म्हणाले, ‘मी घाबरणारा नाही. माझी मालमत्ता जप्त करा, मला गोळ्या घाला नाहीतर तुरुंगात पाठवा.संजय राऊत हे बाळासाहेब ठाकरे यांचे अनुयायी आणि शिवसैनिक आहेत. मी लढून सर्वांना उघडे पाडीन. मी गप्प बसणारा नाही. सत्याचा विजय होईल. पत्रकारांशी बोलताना संजय राऊत म्हणाले की, “प्रॉपर्टी या शब्दाचा अर्थ समजून घेण्याची गरज आहे. मी विजय मल्ल्या आहे का? मी मेहुल चोक्सी आहे का? मी नीरव मोदी आहे का? मी एका छोट्या घरात राहतो. माझ्या मूळ गावी मी आहे. माझ्याकडे एक एकरही जमीन नाही…माझ्या कष्टाने कमावलेले जे काही आहे ते आहे. तपास यंत्रणेला असे वाटते का की यात काही मनी लाँड्रिंग आहे. तुम्ही माझे कोणाशी संबंध ठेवता?”

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!