Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

RepublicDaySpecial : प्रजासत्ताक दिनानिमित्त हवाई दलाच्या विमानांनी केले नेत्रदीपक प्रदर्शन

Spread the love

नवी दिल्ली : प्रजासत्ताकदिनी देशवासीयांची आकर्षण असलेल्या राजपथवरील परेडमध्ये या वर्षी सर्वात चिटवर्धक ‘फ्लायपास्ट’ पाहायला मिळाला. यामध्ये 75 विमानांनी ‘आझादी के अमृत महोत्सवा’च्या जल्लोषात भाग घेतला. राष्ट्रीय उत्सव अधिक तीव्र करण्यासाठी राजपथावर विमानांनी उड्डाण केले.


यावेळी प्रथमच, भारतीय हवाई दलाने तयार केलेला या विशेष उड्डाणाचा व्हिडीओ दूरदर्शनच्या माध्यमातून देशवासियांना दाखवण्यात आला . दोन्हीच्या समन्वयाने ढगांवरून उडणाऱ्या विमानांचे विस्मयकारक विहंगम दृश्य राष्ट्रीय टीव्ही चॅनलवर प्रसारित करण्यात आले. याशिवाय ती दृश्ये राजपथवर म्हणजेच परेडच्या ठिकाणी मोठ्या पडद्यावर थेट दाखवण्यात आली. हवाई दलाच्या ताफ्यात अलीकडेच पाच राफेल विमानेही या एअर शोमध्ये सहभागी झाली होती.

राजपथवरील लष्करी प्रदर्शनात विंटेजपासून ते अत्याधुनिक जेट आणि भारतीय नौदलाचे मिग-२९ के, पी-८आय पाळत ठेवणारी विमाने, राफेल, सुखोई, जग्वार, एमआय-१७, सारंग, यांसारख्या हेलिकॉप्टरपर्यंतच्या विविध स्वरूपांचे प्रदर्शन करण्यात आले. अपाचे आणि डकोटा गया, ज्यात विनाश, टांगेल, राहत, मेघना, एकलव्य, रुद्र, त्रिशूल, तिरंगा, विजय आणि अमृत यांचा समावेश होता. या भव्य कामगिरीमध्ये लष्कर, नौदल आणि हवाई दलाच्या विमानांनी सहभाग घेतला.

1971 च्या युद्धातील टांगेल हवाई हल्ला मोहिमेच्या सन्मानार्थ फ्लायपास्टमध्ये ‘टांगेल फॉर्मेशन’ प्रदर्शित करण्यात आले. या अंतर्गत दोन डॉर्नियर आणि डकोटा विमानाने विजय दर्शवण्यासाठी इंग्रजीतील ‘व्ही’ अक्षराच्या आकारात उड्डाण केले. फ्लायपास्टची सुरुवात चार Mi-17 विमानांनी ‘ध्वज’च्या आकारात उड्डाण करून केली. त्यानंतर अनुक्रमे चार आणि पाच प्रगत हलके हेलिकॉप्टर (ALH) ‘रुद्र’ आणि ‘राहत’ फॉर्मेशन करत होते.

फ्लायपास्टमध्ये चार Mi-17 या   विमानाने सुसज्ज ‘मेघना फॉर्मेशन’  यावेळी दाखवली. राफेलशिवाय नौदलाच्या MiG29K आणि P-81 देखरेखी विमानांनीही प्रजासत्ताक दिनाच्या परेडमध्ये आपली शक्ती दाखवली. ‘अमृत’ शब्दाच्या आकारात 17 जग्वार लढाऊ विमानांनी उड्डाण करून फ्लायपास्टचा समारोप झाला. या वर्षी, प्रेक्षकांना परेड स्थळावरील स्क्रीनवर तसेच फ्लायपास्टशी संबंधित व्हिडिओ प्रसारणामध्ये विमानांच्या कॉकपिट्सची झलक पाहायला मिळाली.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!