Welcome to   Click to listen highlighted text! Welcome to

IndiaNewsUpdate : तीन मान्यवर व्यक्तींकडून केंद्राचा पद्म पुरस्कार स्वीकारण्यास नकार !!

Spread the love

नवी दिल्ली : प्रजासत्ताक दिनाच्या दिवशी केंद्र सरकारच्या वतीने पद्म पुरस्कार घोषित करण्यात आल्यानंतर या सन्मान यादीत समावेश असलेल्या बंगालच्या तीनही व्यक्तींनी पद्म पुरस्कार स्वीकारण्यास नकार दिला आहे. भाजप सरकारला हा मोठा झटका असल्याचे मानले जात आहे.  विशेषत:  भाजप आणि पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचे कट्टर टीकाकार माजी मुख्यमंत्री बुद्धदेव भट्टाचार्जी यांनी मंगळवारी हा सन्मान स्वीकारण्यास नकार दिला. यानंतर राज्यातील दोन नामवंत कलाकार तबलावादक पंडित अनिंद्य चटर्जी आणि प्रख्यात गायिका संध्या मुखोपाध्याय यांनीही पद्म पुरस्कार नाकारला आहे.


आठ दशकांची गायन कारकीर्द असलेल्या 90 वर्षीय संध्या मुखोपाध्याय यांनी पद्मश्री हा चौथा सर्वोच्च नागरी सन्मान स्वीकारण्यास नकार दिला आहे, कारण हे त्यांच्या उंचीच्या व्यक्तीसाठी योग्य नाही तर हा पुरस्कार नवीन प्रतिभावंत व्यक्तीसाठी ठीक असल्याचे मत त्यांनी व्यक्त केले आहे. मुखोपाध्याय यांची मुलगी सौमी सेनगुप्ता म्हणाली की, जेव्हा दिल्लीहून पुरस्कारासाठी फोन आला तेव्हा तिच्या आईने वरिष्ठ अधिकाऱ्याला सांगितले की, या वयात हा पुरस्कार दिल्याने तिला “अपमानित” वाटले.

सेनगुप्ता म्हणाले, “पद्मश्री ‘गीताश्री’ संध्या मुखोपाध्यायसाठी नव्हे तर कनिष्ठ कलाकारासाठी अधिक पात्र आहे. हे त्यांच्या कुटुंबीयांना आणि त्यांच्या गाण्याच्या रसिकांना जाणवते.” बंगालच्या सर्वोत्कृष्ट गायकांपैकी एक, संध्या मुखोपाध्याय यांना 2011 मध्ये पश्चिम बंगालचा सर्वोच्च नागरी पुरस्कार “बँग विभूषण” आणि 1970 मध्ये सर्वोत्कृष्ट महिला पार्श्वगायिका म्हणून राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्कार मिळाला.

पंडित रविशंकर, उस्ताद अमजद अली खान आणि उस्ताद अली अकबर खान यांसारख्या उस्तादांसह काम केलेले पंडित अनिंद्य चॅटर्जी यांनीही दिल्लीहून पुरस्कारासाठी फोन आल्यावर ते स्वीकारण्यास नकार दिल्याचे सांगितले. 2002 मध्ये संगीत नाटक अकादमी पुरस्कार प्राप्त प्रख्यात तबलावादक चॅटर्जी यांनी वृत्तसंस्था पीटीआयला सांगितले की, “मी नम्रपणे नकार दिला. मी आभार मानले, परंतु माझ्या कारकिर्दीच्या या टप्प्यावर मी पद्मश्री स्वीकारण्यास तयार नाही. मी ते पार केले आहे. स्टेज.”

दरम्यान काल मंगळवारी बुद्धदेव भट्टाचार्जी, ज्यांना पद्मभूषण हा तिसरा सर्वोच्च नागरी पुरस्कार दिला जाणार होता, त्यांनी लगेचच एक निवेदन जारी करून हा सन्मान नाकारला. बंगाली भाषेत जारी केलेल्या निवेदनात म्हटले आहे की, “मला पद्मभूषणबद्दल काहीही माहिती नाही. मला कोणीही त्याबद्दल काहीही सांगितले नाही. जर त्यांनी मला पद्मभूषण दिले असेल तर मी ते नाकारतो.” वास्तविक पाहता  या पुरस्काराच्या  प्रोटोकॉल अंतर्गत, पुरस्‍कार विजेत्‍यांना बक्षीसाची अगोदर माहिती दिली जाते आणि त्‍यांनी बक्षीस स्‍वीकारल्‍यानंतरच यादी जाहीर केली जाते.

आपलं सरकार

Click to listen highlighted text!