MumbaiNCBNewsUpdate : आर्यनच्या जामिनावर निर्णय नाहीच , उद्या पुन्हा सुनावणी , असा झाला युक्तिवाद…

Advertisements
Advertisements
Spread the love

मुंबई  : एनसीबीकडून क्रुझवरील छाप्यात अटक करण्यात आलेल्या आर्यन खानच्या जामीन याचिकेवर आजही निर्णय न झाल्यामुळे आर्यनचा तुरुंगातील मुक्काम वाढला आहे.  आज बुधवारी त्याच्या जामीन अर्जावरील सुनावणी जवळपास तीन तास चालली परंतु न्यायालयाने कोणताही निर्णय दिला नाही. न्यायालयाने आता यावर उद्या गुरुवारी सुनावणी होईल असे  म्हटले आहे. 

एनसीबीची कोठडी शुक्रवारी संपल्यानंतर आर्यनची जामीन याचिका मुंबई न्यायालयाने फेटाळली. यानंतर त्याची रवानगी आर्थर रोड जेलमध्ये करण्यात आली. आर्यनच्या वकिलाने ११ ऑक्टोबर रोजी सत्र न्यायालयात जामिनासाठी अर्ज केला होता. पण सुनावणी १३ ऑक्टोबरपर्यंत पुढे ढकलण्यात आली होती.  २ ऑक्टोबर रोजी नार्कोटिक्स कंट्रोल ब्यूरोने मुंबईत सुरू असलेल्या हाय प्रोफाइल रेव्ह पार्टीवर छापा टाकला होता, त्यानंतर ८ लोकांना ताब्यात घेण्यात आले होते. नंतर या सर्वांची चौकशी करण्यात आली त्यानंतर सर्व आरोपींना अटक करण्यात आली.

Advertisements

आर्यन देश सोडून जाऊ शकतो , एनसीबीच्या वकिलांचा युक्तिवाद

या प्रकरणावर एनसीबीच्या  वकिलांनी न्यायालयाला सांगितले की, ड्रग्जच्या प्रकरणात अनेक जामीन याचिका प्रलंबित असल्याने एजन्सीला उत्तर दाखल करण्यासाठी किमान एक आठवड्याचा अवधी हवा आहे. तसेच आर्यन खानवर एनसीबीने आरोप केला आहे की,  आरोपी हा समाजातील एक प्रभावशाली व्यक्ती आहे. ज्यामुळे तो पुराव्यांशी छेडछाड करू शकतो किंवा ज्या साक्षीदारांना तो वैयक्तिकरित्या ओळखतो त्यांना प्रभावित करण्याचा प्रयत्न करू शकतो. तसेच जामीन मिळाल्यावर तो देश सोडून पळून जाऊ शकतो या वस्तुस्थितीकडे आपण दुर्लक्ष करू शकत नाही.”

Advertisements
Advertisements

एनसीबीने दिलेल्या माहितीनुसार आतापर्यंतच्या तपासात, असे समोर आले आहे की आरोपी क्रमांक १ ला आरोपी क्रमांक १७ ने ड्रग्ज पुरवले होते. त्यामध्ये २.६ ग्रॅम गांजासह अटक करण्यात आली आहे. याशिवाय आरोपी क्रमांक -१९ (शिवराज हरिजन), जो आरोपी क्रमांक -२ ला ड्रग्ज पुरवतो, त्याला ६२ ग्रॅम चरससह अटक करण्यात आली आहे. एनसीबीने बुधवारी मुंबई क्रूझ शिप ड्रग्ज प्रकरणी न्यायालयात आपले उत्तर दाखल केले. एनसीबीने आजही पुन्हा आर्यन आणि सर्व आरोपींच्या जामिनाला विरोध केला आहे. एनसीबीने आपल्या उत्तरात म्हटले आहे की त्यांच्याकडून ड्रग्ज जप्त केले नसली तरी आर्यनसह सर्व आरोपी या कटात सहभागी आहेत. “आर्यन खानवर प्रतिबंधित खरेदीसाठी आरोप आहे. व्यापाऱ्याकडून ड्रग्ज जप्त करण्यात आली आहेत. यासंदर्भात परदेशातील व्यवहारांशी संबंधित तपास केला पाहिजे आणि तपास चालू आहे,” असे एनसीबीने सांगितले.

आर्यनच्या वकीलांचा युक्तीवाद

आर्यनच्या जामीन अर्जाबाबत आपला युक्तिवाद करताना त्याचे वकील देसाई म्हणाले की,  पंचनाम्यात नमूद केलेली कोणतीही वसुली आर्यनची नव्हती. आर्यन खान कडून काहीही ताब्यात घेण्यात आलेले नाही. येथे चोकर, इश्मीत आणि अरबाज यांच्याकडून ड्रग्ज ताब्यात घेण्यात आले आहे. आर्यनकडून नाही.  पंचनाम्यानुसार आर्यन खानने कबूल केले की अरबाजसोबत सेवन करण्यासाठी चरस घेऊन जात होता. आर्यन खानच्या विरोधात फक्त हेच प्रकरण उभे राहू शकते. कारण आर्यनने कबूल केले आहे की त्याने अरबाजसोबत चरस खाल्ले. दोघांकडे रोख रक्कमही नव्हती. वरवर पाहता त्याची ड्रग्ज घेण्याची किंवा विकण्याची कोणतीही योजना नव्हती. आर्यन खान आणि कोणत्याही अटक केलेल्या व्यक्तीमध्ये कोणताही संबंध नाही आणि तरीही आमच्याकडे रिमांडमध्ये ‘कनेक्शन’ हा शब्द आहे. ते अनेकांना अटक करून चांगले काम करत आहेत, पण यामुळे त्यांना स्वातंत्र्य मिळवण्याचा हक्क असलेल्यांना धरून ठेवण्याचा अधिकार मिळत नाही,” असे देसाई म्हणाले. चौकशीदरम्यान, अचितकडे २.६ ग्रॅम चरस सापडले, जे बेकायदेशीर नाही. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की खानला २७ ए साठी अटक करण्यात आलेली नाही. मर्चंटकडून फक्त ६ ग्रॅम चरस जप्त करण्यात आला, असे देसाई म्हणाले.

‘२७ ए’ कलम आर्यन खानला लागू नाही….

“ही वस्तुस्थिती आहे जी जामिनासाठी आवश्यक आहे. खानचा जबाब ३ ऑक्टोबर, रविवारी नोंदवण्यात आला आणि त्यानंतर नाही. ते फक्त एखाद्याला अटक करतात आणि मग म्हणतात की एक पुरवठादार आहे आणि मग षडयंत्र अंमलात आणतात. आर्यन आणि इतर आरोपींमधील संबंध असल्याचा ठसा उमटवण्याचा प्रयत्न करणारा हा एक दस्तऐवज तयार केला आहे,” असे देसाई म्हणाले. देसाई यांनी एनसीबीवर बेकायदेशीर ड्रग्ज साखळीचा भाग असल्याचा आरोप केला. त्यांनी आर्यन खानवर लावलेला हा अतिशय गंभीर शब्द आहे. मला एनडीपीएस कायद्यानुसार अवैध तस्करी म्हणजे काय हे त्यांना माहीत आहे यात शंका नाही. तस्करीचा आरोप स्वाभाविकपणे हास्यास्पद आहे. हा मुलगा ज्याच्याकडे काहीच नाही. हा खोटा आरोप आहे.”

दरम्यान एनडीपीएस कायद्यातील अवैध तस्करीशी संबंधित फक्त ‘२७ ए’ कलम आर्यन खानला लागू नाही. हे आतापर्यंत लागू केले गेले नाही कारण त्यांना माहिती आहे की खान कोणत्याही अवैध तस्करीत गुंतलेले नाहीत. तो इतरांना लागू होतो, त्याला नाही.  ती लहान मुले आहेत. कलम २७ अंतर्गत शिक्षा आधी ५ वर्षे होती, पण २००१ मध्ये ती कमी करून १ वर्ष करण्यात आली. गांजा देखील औषधांच्या श्रेणीतून काढून टाकण्यात आला. ते कोठडीत आहेत आणि त्यांनी त्यांचा धडा घेतला आहे. ते विक्रेते नाहीत. त्यांनी खूप त्रास सहन केला आहे. अनेक देशांमध्ये हे सर्व कायदेशीर आहे,” असे देसाई म्हणाले.

इतर आरोपींची बाजू

न्यायालयात अरबाज मर्चंटसाठी वकील तारक सय्यद आणि मुनमुन धामेचाचे वकील अली कासिफ कान देशमुख आपली बाजू मांडली. संपूर्ण प्रकरण खान आणि मर्चंटच्या विरोधात आहे, पण अगदी सुरुवातीपासूनच त्यांना या प्रकरणात काहीही मिळाले नाही. अरबाजचे वकील तारक सय्यद यांनी म्हटले की, मोबाईल फोनसाठी जप्तीचे पंचनामा नसल्याने व्हॉट्सअॅप चॅट तपासता येत नाही. पंचनामा नाही. मुनमुन धामेचाचे वकील अली काशिफ यांनी पंचनामा पूर्णपणे स्पष्ट आहे की त्याच्याविरोधात कोणताही खटला तयार केला जात नाही असे म्हटले. पंचनामा असेही सांगतो की कथित ड्रग्ज एका लहान टेबलमध्ये सापडले होते आणि खोलीत आणखी दोन लोक होते.

मुनमुन धामेचाचे वकील देशमुख यांनी न्यायालयाला सांगितले कि ,  एनसीबी माझ्या विरोधात षडयंत्र दाखवण्याचा प्रयत्न करत आहेत पण ते सिद्ध करण्यात अयशस्वी झाले आहेत. एनसीबीची टीम इतरांना अटक का करत नाही, फक्त मलाच का लक्ष्य केले जात आहे? माझ्याविरोधात खोटा खटला सुरू आहे. एनसीबीचे प्रतिनिधित्व करणाऱ्या एएसजी अनिल सिंह यांनी कोर्टात बाजू मांडली. आर्यन खानला क्रूझवर बोलावण्यात आले होते यावर विश्वास ठेवणे कठीण आहे. त्यांना माहित नव्हते की कोणीतरी त्यांच्यासोबत बंदी घातलेली सामग्री घेऊन जात आहे? आमच्याकडे ते चॅट आहेत ज्यामध्ये मोठ्या प्रमाणात ड्रग्जबद्दल बोलत आहेत. नंतर ड्रग्जच्या संदर्भात परदेशी नागरिकाशी संभाषण केले आहे.

एएसजींनी मागितली उद्यापर्यंतची वेळ

“मी आजपासून सुरू करेन पण जर मला काही जमा करायचे असेल तर मला उद्याचा वेळ घ्यावा लागेल . हे न्यायालयाने ठरवायचे आहे. आमचा युक्तिवाद आहे की बंदी घातलेला पदार्थ अरबाज मर्चंटसोबत सापडला आहे, जो आर्यन खानला त्याच्या मन्नत निवासस्थानी भेटला. आपल्या वक्तव्यात त्याने खानसोबतचे संबंध मान्य केले आहेत,” असे एएसजी अनिल सिंह म्हणाले.  जामीन अर्जावरील सुनावणी दरम्यान आर्यन आपल्या वक्तव्यापासून मागे हटला. नक्कीच तो हे करू शकतो पण त्याच्या दुसऱ्या विधानाचे काय ज्यामध्ये त्याने आपल्या मित्रासोबत ड्रग्स घेतल्याचे कबूल केले होते, असे एएसजी अनिल सिंग म्हणाले. आर्यन खानने क्रूझवर ड्रग्जचे सेवन केल्याचेही एनसीबीने म्हटले आहे. हा भारतातील नारकोटिक ड्रग्स आणि सायकोट्रॉपिक पदार्थ (एनडीपीएस) अधिनियम, १९८५ अंतर्गत गुन्हा आहे. एनसीबीने आर्यन खानवर बेकायदेशीर औषधे विकण्याचा आणि ठेवण्याचा आरोप केला आहे.

Leave a Reply

आपलं सरकार